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MWONGOZO WA WAKALA KATIKA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU 

YA USIMAMIZI WA RASILIMALIWATU NA UTAWALA; MIPANGO, 

UFUATILIAJI NA TATHMINI; NA UHASIBU NA FEDHA 

UTANGULIZI 
 

Kurugenzi ya Huduma Saidizi (Directorate of Business Support Services) ni 

mojawapo ya Kurugenzi tatu katika muundo wa Wakala wa Ufundi na Umeme 

Tanzania (TEMESA) ikiwa pamoja na Kurugenzi ya Ujenzi na Uendeshaji wa 

Vivuko, na Kurugenzi ya Matengenezo na Huduma za Ufundi. Kurugenzi hii 

imegawanyika katika sehemu tatu (3) ambazo ni (i) Rasilimaliwatu na Utawala, (ii) 

Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini, na (iii) Uhasibu na Fedha. 

Mwongozo wa utekelezaji majukumu ya Wakala katika Kurugenzi ya Huduma 

Saidizi umetayarishwa na kupitishwa na Menejimenti ya Wakala ili kutoa mwongozo 

kwa Watendaji wa Wakala juu ya namna wanavyopaswa kutekeleza majukumu yao 

ya kila siku ili kuleta ufanisi na tija kwa Wakala. 

Aidha, watumishi wote wa Wakala wanaelekezwa kufuata mwongozo huu bila 

kukosa katika utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku. Ukiukaji wa mwongozo huu 

utatafsiriwa kuwa ni utovu wa nidhamu na hatua stahiki zitachukuliwa kwa mtumishi 

husika. 

Mwongozo huu utaanza rasmi kutumika tarehe 01 Julai, 2022. 

MAPITIO YA MWONGOZO 
 

Mwongozo huu utapitiwa na kuhuishwa kila baada ya mwaka mmoja tangu kuanza 

rasmi kutumika ili kuhakikisha unaendana na mahitaji na hali halisi ya wakati husika.  

Hata hivyo, iwapo yatajitokeza maelekezo ya viongozi au mabadiliko ya Sheria, 

Kanuni au Taratibu yanayokinzana na maelekezo ya mwongozo huu kabla ya muda 

wa kupitia na kuhuisha mwongozo kufika Mtendaji Mkuu atatoa maelekezo 

kuzingatia mabadiliko hayo kama sehemu ya mwongozo. 

Mwongozo huu umepitishwa leo tarehe 30 Juni, 2022. 

                        

Monica A. Moshi                       Lazaro N. Kilahala 
MKURUGENZI - HUDUMA SAIDIZI                   MTENDAJI MKUU 
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SURA YA KWANZA 
 

SHUGHULI ZA UTAWALA 

 

1.0 UTANGULIZI 
 

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) unafanya shughuli mbalimbali 

za utawala katika ngazi ya makao makuu, mikoa, wilaya na vituo vya uzalishaji 

nchini. Majukumu ya kiutawala yanayotekelezwa na Wakala ni kama ifuatavyo: 
 

a) Kusimamia ukodishaji wa yadi, ofisi, kantini na sehemu za matangazo. 

b) Usimamizi na utunzaji wa kumbukumbu za wakala. 

c) Mawasiliano ya Kiofisi. 

d) Usimamizi wa huduma, afya na usalama mahali pa kazi. 

e) Kusimamia matumizi sahihi ya vitendea kazi vya ofisi. 

f) Kuratibu na Kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni, na Taratibu za 

Uendeshaji katika Utumishi wa Umma ndani ya Wakala; 

g) Kuratibu masuala ya Usalama kazini, Vifaa na Majengo ya Wakala;  

h) Kusimamia Masuala ya Jinsia, Afya, Michezo na Mikakati ya kupambana na 

Rushwa; 

i) Kuhakikisha kunakuwepo na Ulinzi na Usalama wa Mali na Majengo ya 

Wakala.  

 

1.1 MAENEO YA UKODISHAJI 
 

Wakala unamiliki maeneo mbalimbali (kama vile Kantini, Yadi, Ofisi na Sehemu za 

Matangazo) ambayo kwasasa yanayokodishwa ili kujiongezea kipato na kuweza 

kukimu gharama za kuyatunza na kuyaendeleza kama vile kulipa kodi stahiki, 

kujenga uzio, kufanya ukarabati wa aina mbalimbali, kupata hati za umiliki, n.k. 

Hivyo ni muhimu kwa Wakala kuhakikisha maeneo haya yanasimamiwa kwa 

umakini na weledi ili kupata uendelevu na tija. 

 

Wakala umeanzisha rejista maalum ya maeneo yote yanayokodishwa katika 

mikoa yote ambayo inaainisha taarifa za eneo linalokodishwa, aliyekodishwa, kiasi 

cha kodi na utaratibu wa kulipa kodi hiyo, pamoja na mambo mengine ya msingi. 

Aidha, Wakala utateua Maafisa katika sehemu ya Rasilimaliwatu na Utawala 

ambao wamepewa jukumu la kusimamia maeneo haya na mikataba ya ukodishaji 

kama ilivyoainishwa katika barua za uteuzi na maelezo ya kazi (Job Description). 

 

1.1.1 Utaratibu ufuatao utafuatwa katika kusimamia maeneo ya ukodishaji  

a) Meneja wa Mkoa/Kanda/Mkuu wa Kituo atapokea maombi ya kukodi/kutangaza 

katika eneo la Wakala na kuyawasilisha kwa Mtendaji Mkuu. 
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b) Meneja wa Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini ataitathmini fursa hiyo ili kubainisha 

kama ina tija kwa Wakala na kuishauri Menejimenti. 

c) Menejimenti ikiridhia itamuelekeza Meneja/Mkuu wa Kituo husika kushirikiana na 

Meneja wa Mipango, Ufuatiliaji na Tathimini pamoja na Meneja wa Huduma za 

Sheria kuandaa mkataba ambao utasainiwa na Mtendaji Mkuu. 

d) Meneja/Mkuu wa Kituo atateuliwa kuwa Msimamizi wa Mkataba (Contract 

Supervisor) ili kumsimamia aliyekodishwa kuenenda kwa mujibu wa mkataba 

husika na wajibu wake utaainishwa katika barua itakayompa jukumu hili. 

e) Mkurugenzi wa Huduma Saidizi atawasilisha ripoti ya maendeleo ya kazi ya 

ukodishaji wa maeneo haya katika vikao vya menejimenti kuonesha kiasi cha 

kodi kilichopaswa kukusanywa, kiasi kilichokusanywa na mikakati 

inayotekelezwa kuhakikisha fedha ya Wakala inakusanywa yote na kwa wakati 

ikiwemo kuwafikisha mahakamani wapangaji waliokiuka makubaliano. 

 

1.2 USIMAMIZI NA UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA WAKALA 
 

Utunzaji sahihi wa kumbukumbu ni jambo muhimu katika kufikia utendaji kazi wa kila 

siku wenye ufanisi na tija kwa Wakala. Jambo hili linaanzia hatua ya ufunguaji sahihi 

wa mafaili, uwekaji wa nyaraka katika mafaili sahihi na kwa wakati, na utaratibu mzuri 

wa kupokezana mafaili baina ya watumishi ndani ya Wakala. 

Kwa msingi huu, watumishi wanaelekezwa kuzingatia utaratibu ufuatao:  

 

1.2.1 Utunzaji wa Rekodi Makao Makuu 

a) Kila Mkoa/Kituo cha uzalishaji/Mteja kifunguliwe jalada moja tu la masijala 

ambalo litabeba mawasiliano yote yanayohusu uhusiano baina ya muhusika na 

Wakala. 

b) Kila kivuko kifunguliwe jalada moja tu la masijala ambalo litabeba mawasiliano 

yote yanayohusiana na kivuko hicho. 

c) Iwapo kuna mchakato wa ununuzi unaohusu mkoa/kituo/mteja huyo, kitengo cha 

ununuzi kitafungua jalada maalum la ununuzi litakalotumika kutunza nyaraka 

zote za ununuzi hadi pale mkataba utakaposainiwa na msimamizi wa mkataba 

kuteuliwa. Jalada hili litafungwa katika hatua hii na nakala ya mkataba pamoja na 

barua ya uteuzi wa msimamizi vitahamishiwa katika jalada husika la masijala. 

d) Kwa Mkoa/Kituo/Mteja ambao tayari umefunguliwa jalada la masijala zaidi ya 

moja majalada hayo yaunganishwe libaki moja tu. 

e) Majalada yote ya masijala yatatunzwa katika ofisi ya masijala wakati wote na 

endapo mtumishi atalihitaji atakabidhiwa kwa utaratibu wa kusaini kitabu maalum 
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cha kupokea jalada na wakati wa kurudisha atasaini kitabu hicho kuonesha 

amekabidhi jalada hilo masijala. 

f) Hairuhusiwi kwa mtumishi asiye wa masijala kukabidhi jalada kwa mtumishi 

mwingine isipokuwa tu kama ni wa ndani ya idara/sehemu hiyo ili kufanikisha 

utendaji kazi. Iwapo hilo litatokea dhamana ya jalada itabaki kwa yule 

aliyelipokea kutoka kwa ofisa wa masijala. 

g) Mfumo wa e-Office utumike kwa ukamilifu. 
 

1.2.2 Utunzaji wa Rekodi Katika Kanda, Mikoa, Wilaya na Vituo vya Uzalishaji 

a) Ofisi lazima iwe na jalada la kila mzabuni, mshitiri, na mtumishi (kudumu, 

mkataba na kujitolea) anayefanya kazi na/katika Mkoa/Kituo hicho. 

b) Taarifa za wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo zitatunzwa katika jalada moja. 

c) Meneja anawapasa kununua majalada yenye nembo ya TEMESA kutoka 

Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa kwa kufuata mchakato wa 

ununuzi ili kufungua mafaili hayo. 

d) Kila kivuko kifunguliwe jalada lake ambalo litabeba mawasiliano yote ya 

kivuko hicho. 

e) Meneja na watumishi watumie ‘’file transit ladder’’ kurekodi kurasa (folio) 

zilizofanyiwa kazi/zinazoelekezwa kwa mhusika. 

f) Majalada yote yatunzwe kwenye chumba/sehemu maalum inayokidhi 

mahitaji ya utunzaji nyaraka za serikali kadiri hali inavyoruhusu. 

g) Meneja ahakikishe watumishi wote wa masharti ya kudumu na mkataba 

wanakuwa na majalada ya wazi na ya siri. 

h) Meneja ahakikishe vitabu vya kurekodi mizunguko ya majala vinakuwepo na 

vinatumika. 

 

1.3 MAWASILIANO YA KIOFISI 
 

Utaratibu wa mawasiliano katika Ofisi za Umma umebainishwa katika sehemu “C” 

ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 2009. Kwa kuzingatia 

utaratibu huo, Watumishi wa Wakala watalazimika kuzingatia yafuatayo: 

a) Kwa upande wa Makao Makuu ya Wakala, barua zote za ofisi zitasainiwa na 

Mtendaji Mkuu, Kaimu Mtendaji Mkuu, au Kwa niaba (Kny) ya Mtendaji Mkuu 

iwapo tayari Mtendaji Mkuu amesharidhia jambo hilo. 
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b) Maofisa wanaoruhusiwa kusaini barua kwa niaba ya Mtendaji Mkuu ni Wakurugenzi 

na wakuu wa vitengo ambao watapaswa kuhakikisha barua hizo zinazingatia 

miongozo iliyopo kabla ya kuzituma nje ya ofisi. 

c) Kwa upande wa ofisi za kanda, mikoa na vituo barua za ofisi zitasainiwa na Meneja 

au Kaimu Meneja na si vinginevyo. 

d) Wakuu wa Idara/Vitengo na Mameneja wa Mikoa/Vituo Mawasiliano yao kwa njia ya 

barua yataenda moja kwa moja kwa Mtendaji Mkuu. Barua hizi zitumwe pia kupitia 

barua pepe kwa anuani ya barua@temesa.go.tz nakala kwa ce@temesa.go.tz  

e) Mtumishi anapotaka kuwasiliana na kiongozi tofauti na msimamizi wake anatakiwa 

kupitisha mawasiliano yake kwa msimamizi wake. 

f) Aidha, mtumishi anatakiwa kutumia lugha yenye staha na kuepuka maneno makali 

na yanayoonesha hisia (personal feelings) anapoandika barua. 

 

1.4 USIMAMIZI WA HUDUMA, AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI 
 

Kwa mujibu wa Sheria Namba 5 ya mwaka 2003 ya Usalama na Afya Mahali pa 

Kazi mwajiri anawajibu wa kuhakikisha kuwa wafanyakazi wanafanya kazi katika 

mazingira ambayo ni salama na yenye kulinda afya zao kwa kuzingatia taratibu 

zilizowekwa katika kuzuia ajali na magonjwa yatokanayo na kazi. Sheria hii 

imebainisha wajibu wa mwajiri na mtumishi katika kufikia adhma ya kuwa na 

mahali salama pa kazi. 

 

1.4.1 Wajibu wa Mwajiri 

a) Kusajili eneo lake la kazi na Wakala wa Usalama na Afya sehemu za kazi. 

b) Kupima afya za wafanyakazi mara kwa mara kwa kuzingatia sheria. 

c) Kuchagua mwakilishi wa usalama na afya sehemu za kazi katika sehemu yenye 

wafanyakazi wanne na zaidi. 

d) Kuhakikisha mahali pa kazi ni salama kiafya na hatakiwi kuruhusu mfanyakazi 

kufanya kazi yenye madhara au hatarishi. 

e) Kuwapa wafanyakazi taarifa juu ya hatari iliyopo katika eneo la kazi. 

f) Kuhakikisha hatari imedhibitiwa hadi hatua ya chini kabisa kabla ya kutoa vifaa 

vya kujikinga. 

g) Kuwapatia wafanyakazi nguo/vifaa vya kujikinga pale inapolazimu. 

mailto:barua@temesa.go.tz
mailto:ce@temesa.go.tz
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h) Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wanaotumia mashine na vifaa hatarishi 

kuhakikisha wanafahamu hatua za kiusalama. 

i) Kuzuia wafanyakazi kutumia au kufanya kazi na vitu au mashine hatarishi mpaka 

kanuni zote za usalama zifuatwe. 

j) Kuhakikisha kwamba mashine hatarishi zinafanya kazi vizuri na ziko salama 

kuzitumia. 

k) Kuhakikisha kuwa mashine hatarishi zina tahadhari au notisi kuonyesha kua ni 

hatari. 

l) Kuhakikisha kuwa mtu anayejua kazi anasimamia utendaji kazi kuhakikisha 

usalama wa wafanyakazi. 

m) Ni lazima waache sehemu za kazi wazi ili kuruhusu wafanyakazi kutoka 

inapotokea hatari. 

n) Kutenga sehemu maalum nje ya ofisi kwa watumishi kukusanyika wakati wa 

dharura. 

 

1.4.2 Wajibu wa Watumishi 

a) Watumishi ni lazima wachukue tahadhari za makusudi dhidi ya usalama na afya 
zao na mtu mwingine ambaye anaweza kuathirika na vitendo vyao au 
kutokuwepo kwao kazini. 

b) Vile vile watumishi wana wajibu wa kushirikiana na Waajiri ili kuwezesha mahitaji 

yaliyowekwa na Waajiri kufikiwa au kuzingatiwa kwa usahihi. 

c) Watumishi pia wana wajibu wa kutekeleza amri yeyote kisheria walizopewa na 

zinazo heshimu kanuni na taratibu za afya na usalama zilizowekwa na Waajiri au 

mtu mwenye mamlaka kwa madhumuni ya kulinda afya na kuhakikisha usalama. 

d) Kutoa taarifa kwa mwajiri au mwakilishi wa usalama na afya sehemu za kazi juu 

ya kuwepo kwa hali isiyokuwa salama au yenye madhara kiafya inayojitokeza 

sehemu za kazi. 

e) Kutoa taarifa kwa mwajiri au mwakilishi wa usalama na afya sehemu za kazi juu 

ya hali yoyote au ajali ambayo inaweza kusababisha madhara kwa afya zao 

mapema iwezekanavyo (sio zaidi ya mwisho wa zamu labda kama hali 

imepelekea hivyo) 
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1.5 KUSIMAMIA MATUMIZI SAHIHI YA VITENDEA KAZI VYA OFISI 
 
Ili kufanikisha utendaji kazi wenye ufanisi na tija Wakala wa Ufundi na Umeme 

Tanzania (TEMESA) umenunua vitendea kazi mbalimbali kama vile magari, 

karakana zinazotembea, bajaji, pikipiki, komputa za aina mbalimbali, ‘token’ za 

kuwezesha watumishi kuingia katika mifumo, samani za ofisi, n.k. 

Vitendea kazi hivi ni lazima vitumike kwa utaratibu sahihi na vitunzwe ipasavyo ili 

viweze kudumu na kusaidia katika kufikia malengo ya Wakala. Watumishi 

wanaelekezwa kuwasiliana na ofisi ya Meneja wa Mkoa/Kituo au Rasilimaliwatu na 

Utawala pale uharibifu unapojitokeza ili matengenezo yafanyike kwa wakati. 

Aidha, watumishi wote wanaelekezwa kuzingatia mambo yafuatayo: -  

1.5.1 Magari 

1.5.1.1 Matumizi ya Magari Makao Makuu 

Magari yote ya Wakala yaliyopo makao makuu yatatumiwa kwa kuzingatia 
utaratibu ufuatao: - 
 
a) Mtendaji Mkuu (1) 

b) Wakurugenzi (3), moja kwa kila Mkurugenzi 

c) Watumishi wote kwa kazi za ofisi (Pool Cars) 

i. Basi dogo la abiria (1) 

ii. Gari ndogo kwa ajili ya matumizi jumla ya kiofisi (3)  

 

1.5.1.2 Matumizi ya Magari ofisi za Kanda, Mikoa, Wilaya na Vituo 

Matumizi ya magari yaliyopo katika ofisi za Kanda, Mikoa, Wilaya na vituo vya 

uzalishaji yatazingatia utaratibu ufuatao: 

a) Gari la utawala ambalo litatumika kwa ajili ya shughuli za kiutawala 

ikiwemo kumhudumia Meneja katika kutekeleza majukumu yake ya kiofisi, 

kupeleka fedha benki, kutafuta kazi, kufuatilia madeni, kufikisha vipuri na 

mafundi katika maeneo ya kazi, n.k. 

b) Katika kila ofisi ya Vivuko ya Kanda liko gari la Kikosi cha Ufundi ambalo 

ni mahsusi kuwezesha mafundi wa kikosi kuhudumia vivuko vyote katika 

kanda husika. 

c) Mikoa yenye kazi nyingi hasa za umeme, majokofu na viyoyozi ambazo 

zinahitaji kusambaza mafundi na vifaa maeneo tofauti ya kazi 

zinakofanyika inaweza kufanya utaratibu wa kupata gari la pili ili kuongeza 

ufanisi katika utendajikazi wake. 
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1.5.2 Maelekezo ya Jumla 

a) Magari, bajaj na pikipiki za Wakala ni lazima yaendeshwe na watumishi wenye 

sifa za udereva zinazokubalika kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu. 

b) Ili kupunguza gharama za uendeshaji kipaumbele kiwekwe katika kuwapatia 

mafundi mafunzo ya udereva ili wakidhi vigezo na waweze kujiendesha wenyewe 

katika kutekeleza majukumu ya kiofisi. 

c) Magari, Bajaj na Pikipiki za Wakala lazima yatunzwe kwa umakini na uadilifu 

mkubwa ikiwemo kuzingatia ratiba ya matengenezo kinga na usafi. 

d) Iwapo gari, Bajaj au Pikipiki ya Wakala itapata ajali au upotevu wa kifaa chochote 

mtumishi aliyekabidhiwa atawajibika kutoa maelezo ya maandishi kwa 

Msimamizi wake ambaye atamjulisha Mtendaji Mkuu na hatua za kinidhamu 

zinaweza kuchukuliwa dhidi yake iwapo itabainika kulikuwa na uzembe. 

e) Meneja wa Rasilimaliwatu na Utawala ataweka na kusimamia utaratibu wa 

uwekaji wa mafuta katika magari, bajaj na pikipiki za Wakala utakaotumia kadi 

badala ya madereva kupewa fedha taslimu akianzia na Makao Makuu. 

f) Baada ya muda wa kazi magari, bajaj, na pikipiki za Wakala zipaki katika 

maeneo salama kama inavyoelekezwa kwa mujibu wa miongozo ya Serikali. 

 

1.5.3 Kompyuta na Token 

Wakala umenunua kompyuta za aina mbalimbali pamoja na kuwapatia baadhi ya 

watumishi token za kuwawezesha kutumia mifumo mbalimbali katika kutekeleza 

majukumu yao ya kila siku. 

Vitendea kazi hivi ni mali ya wakala hivyo vinapaswa kutumika kwa kazi ya 

Wakala. Watumishi wanaelekezwa kuzingatia yafuatato: 

a) Vifaa hivi vitumike na kubaki ofisini isipokuwa tu pale mtumishi 

anapohudhuria mafunzo au safari ya kikazi inayohitaji awe na vifaa hivi. 

b) Mtumishi atakayepoteza au kuharibu kifaa cha ofisi atapaswa kutoa taarifa ya 

maandishi kwa Mtendaji Mkuu na iwapo uzembe utabainika hatua za 

kinidhamu zitachukuliwa dhidi yake ikiwa ni pamoja na kutakiwa kununua 

kifaa kilichoharibika au kupotea. 
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SURA YA PILI 
 

USIMAMIZI WA RASILIMALIWATU 
 

2.0 UTANGULIZI 
 

Sehemu ya Rasilimaliwatu ndani ya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 

(TEMESA) inawajibu wa kusimamia mambo yote yanayohusiana na utumishi kwa 

kuzingatia miongozo ya Sheria, Kanuni na Taratibu za nchi. Majukumu ya Sehemu 

ya Rasilimaliwatu na namna yatakavyotekelezwa vimeainishwa hapa chini: 

a) Kusimamia shughuli zote za Rasilimaliwatu kama vile Muundo wa Wakala, 

Miundo ya Maendeleo ya Utumishi, Kamati mbalimbali za ajira, Mafunzo, 

mpango wa Kurithishana madaraka (Succession plan); 

b) Kuratibu shughuli za ajira, kuthibitishwa kazini na kupandishwa vyeo watumishi; 

c) Kusimamia upatikanaji wa mafao na masilahi ya watumishi; 
 

2.1 KUSIMAMIA TARATIBU ZA AJIRA 

Mamlaka ya ajira katika Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) yako 

chini ya Mtendaji Mkuu wa Wakala kama ilivyobainishwa katika Kifungu cha 

10(1) cha Sheria ya Wakala wa Serikali, Sura 245 kikisomwa kwa pamoja na 

Kanuni ya 6(b) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2003.  

Kutokana na upungufu wa watumishi wa ajira za kudumu, Wakala huajiri 

watumishi wa mikataba ili kuhakikisha majukumu yake yanaendelea kutekelezwa 

wakati utaratibu wa kupata watumishi wa ajira za kudumu unaendelea. Aidha, 

Wakala unapokea watumishi wa kujitolea (volunteers) na wanafunzi wa mafunzo 

kwa vitendo (practical trainees) ili kuwajengea uwezo na uzoefu katika kazi 

mbalimbali. 

Kwa lengo la kupunguza urefu wa mlolongo wa ajira za Mikataba, Mtendaji Mkuu 

amekasimu mamlaka yake ya kuajiri watumishi wa mikataba kwa Mameneja wa 

Kanda, Mikoa na Wakuu wa vituo kwa kuzingatia maelekezo yanayoainishwa 

hapa chini: - 

 
2.1.1 Mambo ya kuzingatia katika kuajiri na kusimamia ajira za Mikataba ya 

Kawaida 

a) Ajira za mikataba ya kawaida zitakuwa za kipindi cha miezi 12. Watumishi wa 

ajira za mikataba watakuwa kwenye kipindi cha majaribio cha miezi 3 baada 

ya muda huo Meneja/Mkuu wa kituo atamjulisha Mtendaji Mkuu kama 

ameridhishwa na utendaji wa mtumishi au la. Iwapo utendaji wa mtumishi 

hauridhishi mkataba wa ajira utasitishwa. 
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b) Maombi ya ajira ya mkataba katika Kanda/Mikoa/Vituo yatawasilishwa kwa 

Meneja husika wakati maombi ya Ajira ya mkataba Makao Makuu ya Wakala 

yatawasilishwa kwa Mtendaji Mkuu. 

c) Kama meneja atakuwa na uhitaji kwa kuzingatia uhalisia wa majukumu ya 

kituo chake pamoja na uwezo wa kumlipa mtumishi huyo atamjulisha Mtendaji 

Mkuu akijenga hoja ya kuruhusiwa kuajiri mtumishi/watumishi hao. 

d) Mtendaji Mkuu akiridhia atamjulisha meneja husika ili ashirikiane na Idara ya 

Huduma Saidizi kufanya taratibu za kuajiri kwa mkataba. Mikataba yote ya 

ajira lazima ikidhi vigezo kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu. 

e) Ajira za mikataba zitafuata taratibu za ushindani. Iwapo utahitajika ujuzi 

maalum Meneja/Mkuu wa kituo ataomba kibali cha Mtendaji Mkuu kuajiri bila 

ushindani. 

f) Kipaumbele cha ajira za mkataba watapewa watumishi waliokuwa 

wanajitolea kwa Wakala kama wanakidhi vigezo. 

g) Kila mtumishi wa mkataba atafunguliwa jalada kwenye kituo cha kazi na 

Makao Makuu ili kihifadhi nyaraka na taarifa zake. 

h) Mkataba wa ajira ya mtumishi unapokaribia kufika ukomo mtumishi 

atamwandikia Meneja wake kuomba uongezwe muda angalau miezi miwili 

kabla ya ukomo wa mkataba wake wa ajira. 

i) Meneja akishapokea maombi ya kuongeza mkataba wa mtumishi ataomba 

kibali toka kwa Mtendaji Mkuu akianisha kazi alizofanya mtumishi husika na 

sababu za msingi kumuongezea mkataba. Baada ya kupata kibali Meneja 

atasainishana mkataba na mtumishi ambao unakidhi vigezo vya kiutumishi. 

j) Mtumishi aliyeajiriwa kwenye kada husika anaweza kupangiwa majukumu 

mengine kulinga na sifa zake na mahitaji ya Wakala kwa wakati huo. 

k) Vibali vya kusitisha mikataba vitatolewa na Mtendaji Mkuu, baada 

Meneja/Mkuu wa Kituo kupendekeza na kubainisha sababu za msingi za 

kusitisha mkataba wa ajira wa mtumishi husika. 

l) Watumishi wa ajira za mikataba watapewa haki yao ya likizo ya siku 28 kwa 

mwaka na wataendelea kulipwa mshahara kwa mwezi husika ingawa 

hawatapewa msaada wa nauli kwa sababu masharti ya kazi yao ni ya mwaka 

mmoja hivyo hayakidhi vigezo vya kupewa msaada wa nauli. 

m) Meneja atapaswa kutoa taarifa kwa Mtendaji Mkuu kila baada ya miezi sita 

(6) kumjulisha juu ya watumishi wa mkataba alionao kituoni, tarehe za 
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kuanza na kumaliza mikataba yao, pamoja na tathmini yake ya utendaji na 

nidhamu ya kila mtumishi. 

n) Watumishi waliomaliza mikataba yao hawaruhusiwi kuendelea kutekeleza 

majukumu yao kabla mikataba yao haijahuishwa. 

 

2.1.2 Mambo ya kuzingatia katika kuajiri na kusimamia ajira za Mikataba ya Kazi 

Maalum za Ufundi 
 

a) Hii ni mikataba ya watumishi wanaoajiriwa kwa muda maalum kufanya kazi 

maalum za ufundi aidha kutokana na ongezeko la uhitaji wa nguvu kazi 

kutekeleza kazi (mfano, vibarua pale Wakala unapopata kazi kubwa ya umeme) 

au kutokana na utaalam wao maalum unaohitajika kwa kazi hiyo. 

b) Meneja mwenye uhitaji atasimamia zoezi la usaili ili kupata watumishi wenye sifa 

hitajika na kuandaa database ya watumishi ambao watapewa mikataba pale kazi 

inapojitokeza kulingana na uhitaji wa kazi hiyo. 

 

2.1.3 Mambo ya kuzingatia katika kuajiri na kusimamia watumishi wa kujitolea 
 

a) Maombi ya nafasi ya kujitolea katika Ofisi za Mikoa/Vituo yatawasilishwa na 

mhusika kwa Meneja wa Mkoa/Kanda/Mkuu wa Kituo na maombi ya kujitolea 

makao makuu yatawasilishwa kwa Mtendaji Mkuu. 

b) Kama Meneja/Mkuu wa Kituo atakuwa na uhitaji atamjulisha Mtendaji Mkuu kwa 

barua akionesha pia idadi ya wanafunzi wa kujitolea alionao kwa wakati huo, 

sababu ya kutaka kuwaongeza na uwezo wa kituo kuwalipa. 

c) Iwapo Mtendaji Mkuu ataridhia, Meneja/Mkuu wa Kituo atamjulisha mtumishi 

huyo kwa barua na kumpangia kazi za kufanya kituoni. 

d) Meneja/Mkuu wa Kituo atafungua jalada maalum la kuhifadhi nyaraka na taarifa 

za kila mtumishi wakujitolea. 

e) Ukomo wa watumishi wa Kujitolea utakuwa miezi 12 bila kuongezwa (non-

renewable) ili kutoa fursa kwa watumishi wengine baada ya hapo mtumishi 

atapaswa kuondoka kituoni. 

f) Idadi ya watumishi wa kujitolea isizidi kumi (10) katika kituo kimoja. Kama kuna 

uhitaji wa watumishi zaidi Meneja/Mkuu wa kituo ajenge hoja za kuajiri kwa 

kubainisha uzito wa majukumu yanayotakiwa kutekelezwa na uwezo wa kituo 

kuwalipa. 

g) Meneja/Mkuu wa Kituo atapaswa kutoa taarifa kwa Mtendaji Mkuu kila baada ya 

miezi 6 kumjulisha juu ya watumishi wa kujitolea alionao kituoni, tarehe za 

kuanza na kumaliza kujitolea. 
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h) Mtumishi wa kujitolea atalipwa posho isiyozidi Shilingi 100,000/= kama ujira kwa 

mwezi kutegemea na mchango wake katika uzalishaji na ukusanyaji wa kituo. 

Mtumishi wa kujitolea hatalipwa posho ya chakula (lunch allowance) wala posho 

ya usafiri (transport allowance).  

i) Meneja/Mkuu wa Kituo anaweza kusitisha mkataba wa mtumishi wa kujitolea 

ambaye hana utendaji unazoridhisha au aliyevunja sheria, kanuni na taratibu za 

nchi au Wakala. Hilo likitokea Meneja/Mkuu wa kituo atawajibika kumjulisha 

Mtendaji Mkuu kwa maandishi akieleza sababu. 

j) Kwa lengo la kuendelea kutunza siri za Serikali, Watumishi wa kujitolea 

hawataruhusiwa kushika nyaraka za siri wala kufanya kazi za Masjala. 

 

2.1.4 Mambo ya kuzingatia katika kupokea wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo 
 

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) kama ilivyo kwa Taasisi 

nyingine za Umma na Binafsi hupokea Wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo na 

Wanafunzi wa kujitolea (Trainees). Vyuo na Taasisi kama vile Bodi ya 

Makandarasi (ERB) na Wakala wa Ajira Tanzania (TaESA) huwaombewa 

wanafunzi wao nafasi za Mafunzo kwa vitendo na kubainisha muda wa mafunzo 

hayo. Wakala utazingatia utaratibu ufuatao: - 
 

a) Maombi ya nafasi ya mafunzo kwa vitendo katika Ofisi za Mikoa/Vituo 
yatawasilishwa kwa Meneja wa Mkoa/Kanda/Mkuu wa Kituo na maombi ya 
mafunzo kwa vitendo Makao Makuu ya Wakala yatawasilishwa kwa Mtendaji 
Mkuu. 

b) Maombi ya mikoani yaliyotumwa Makao Makuu yatapokelewa ofisi ya masijala 
na kutumwa katika mikoa husika ili yafanyiwe kazi huko. 

c) Kama meneja atakuwa na uhitaji atamjulisha Mtendaji Mkuu kwa barua 
akionesha idadi ya wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo alionao kwa wakati huo, 
sababu ya kutaka kuwaongeza. 

d) Iwapo Mtendaji Mkuu ataridhia, Meneja/Mkuu wa Kituo atamjulisha mwanafunzi 
huyo kwa barua na kumpangia kazi za kufanya kituoni. 

e) Wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo hawatalipwa fedha yoyote na Wakala. 

f) Meneja/Mkuu wa Kituo atafungua jalada maalum la kuhifadhi nyaraka na taarifa 
za wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo. 

g) Meneja anaweza kumuondoa mwanafunzi wa mafunzo kwa vitendo kama 
atavunja sheria, kanuni na taratibu za nchi au za wakala. Jambo hili likitokea 
Meneja atapaswa kumjulisha Mtendaji Mkuu kwa maandishi (barua pepe). 

h) Wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo hawataendelea kuwa kwenye vituo baada 
ya muda uliobainishwa na vyuo/taasisi zilizowaombea kuisha ili kutoa fursa kwa 
wanafunzi wengine. 
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i) Kwa lengo la kuendelea kutunza siri za Serikali, Wanafunzi wa mafunzo kwa 
vitendo hawataruhusiwa kushika nyaraka za siri. 
 
 

2.1.5 Mambo ya Kuzingatia wakati wa kumthibitisha mtumishi katika cheo 

Mtumishi anapoteuliwa au kupandishwa cheo anapaswa kuwekwa katika kipindi 

cha uangalizi (probation period) ili kujiridhisha kama anamudu majukumu ya 

cheo hicho. Wakati wa kipindi cha uangalizi msimamizi wa mtumishi husika 

anapaswa kumpangia majukumu mbalimbali yatakayomwezesha kujua uwezo 

wa mtumishi huyo pamoja na mapungufu yake. 

 

Baada ya kipindi cha uangalizi kumalizika mtumishi anapaswa kupewa barua ya 

kumthibitisha kazini, au barua ya kumuongezea muda wa uangalizi au 

kumuondoa katika cheo hicho kutegemea na tathmini ya utendaji iliyowasilishwa 

na msimamizi wa mtumishi husika, maelezo ya mtumishi na maamuzi ya 

menejimenti. 

 

Utaratibu ufuatao uzingatiwe katika kuthibitisha mtumishi katika cheo: - 
 

a) Mwajiri atamjulisha mtumishi wake kukamilika kwa muda wa uangalizi katika 

cheo alichopewa na kumtaka mtumishi atoe maelezo kwanini anastahili 

kuthibitishwa katika cheo hicho akiainisha, pamoja na mambo mengine, kazi 

alizofanikisha katika kipindi cha uangalizi, mchango wake kwa ujumla katika 

mafanikio ya Wakala ndani ya kipindi hicho, changamoto zilizomkabili, na 

mapendekezo ya namna ya kuzitatua ili kuimarisha zaidi utendaji wake. 

b) Msimamizi atapitia maelezo hayo na kuweka maoni yake kama anaafiki au la, 

kisha kuwasilisha kwa Mtendaji Mkuu kwa hatua zaidi. 

c) Mtendaji Mkuu atashauriana na Kurugenzi inayosimamia Rasilimaliwatu kwa 

hatua zaidi. 
 

2.2 KUPIMA UTENDAJIKAZI WA WATUMISHI 
 

Ili watumishi wote wa Wakala waweze kuchangia kwa ukamilifu katika utekelezaji 

wa mipango na malengo ya Wakala ni laziwa uwekwe utaratibu maalum wa 

kumuwezesha kila mtumishi kujua wajibu wake katika kufikia malengo na 

mipango hiyo, pamoja na namna bora ya kupima mchango wa kila mmoja katika 

kutekeleza wajibu wake huo. 

 

Kwa msingi huo, Kurugenzi inayohusika na rasilimaliwatu itatekeleza yafuatayo: - 

 
 

a) Kuhakikisha Wakala unakuwa na mfumo thabiti wa kugawanya wajibu kwa kila 

mtumishi (cascading) pamoja na kupima utendajikazi wake (performance 

evaluation) kila baada ya miezi mitatu. 
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b) Kusimamia kwa ukamilifu taratibu zote za kugawanya majukumu na kupima 

utendajikazi wa kila mtumishi. 

c) Kuhifadhi katika jalada la kila mtumishi taarifa za utendaji wake kama msingi wa 

kupanda cheo, kuthibitishwa katika cheo, n.k. 

d) Kuanzisha utaratibu rasmi wa kutoa motisha kwa watumishi waliofanya vizuri 

zaidi ikiwa ni pamoja na kupewa cheti/barua ya kutambua mchango wa mtumishi, 

fedha taslim, n.k. 

e) Kuchukua hatua stahiki kutokana na matokeo ya tathmini ya utendajikazi wa 

watumishi, mfano kuwapatia motisha waliofanya vizuri, kuwapa usaidizi 

waliofanya chini ya kiwango, kuwapa adhabu kwa waliofanya vibaya kabisa, n.k. 

 

2.3 POSHO MBALIMBALI ZA WATUMISHI 
 

Aina na viwango vya posho kwa watumishi wa umma vimebainishwa katika 

miongozo na nyaraka mbalimbali za utumishi. Aidha, aina na viwango hivyo 

katika taasisi zote za Umma huidhinishwa na Katibu Mkuu (UTUMISHI) kwa 

mamlaka aliyonayo chini ya Kifungu cha 8(3)(d) cha Sheria ya Utumishi Sura 

298, isipokuwa viwango vya posho ya ‘’honorarium’’ ambayo inaidhinishwa na 

Mtendaji Mkuu wa Taasisi kwa mujibu wa Kanuni Q.18 ya Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma za mwaka 2009. 
 

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania unakamilisha wasilisho kwa Katibu Mkuu 

Utumishi ili kupata ridhaa kuhusu viwango vya posho inavyolipa. Kwasasa 

Wakala utaendelea na viwango ambavyo imekuwa ikilipa kwa miaka kadhaa 

sasa hadi hapo utakapopokea maelekezo mengine. Hata hivyo, ulipaji wa posho 

ambazo sio stahili (statutory) utategemea hali ya kifedha ya Wakala; hivyo basi 

Afisa Masuuli anaweza kupunguza ama kusitisha malipo ya posho kwa kituo au 

vituo vyenye mapato hafifu.  

 

2.3.1 Posho za Vikao (Sitting Allowance) 
 

a) Wakala unalipa posho za vikao (Sitting Allowance) kwa vikao vilivyobainishwa 

katika Waraka wa Utumishi wa Serikali Na.2 wa mwaka 2010 ambavyo ni Vikao 

vya Bodi, Kamisheni au Mabaraza, Kamati/Tume Maalumu za Kitaifa, Kamati 

Maalum za Utumishi Serikalini (KAMUS), Mabaraza ya Wafanyakazi mahali pa 

kazi na Kamati ambazo zimeteuliwa na Afisa Masuuli wa Wakala au Afisa 

Masuuli alishaidhinisha mchakato wa kazi husika.  
 

b) Hata hivyo haitegemewi katika ngazi ya Mkoa/Kituo kuwa na vikao vya aina hii 

isipokuwa katika mazingira maalum ambapo Mtendaji Mkuu atakuwa ametoa 

ridhaa. 
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2.3.2 Posho ya Chakula (Lunch Allowance) 
 

a) Wakala unalipa posho ya chakula kwa kiwango cha kuanzia Shilingi 50,000/= 

hadi Shilingi 200,000/= kwa mtumishi kwa mwezi kutegemea uwezo wa kituo 

katika uzalishaji na ukusanyaji wa mapato ya ndani. Watumishi wote wa kituo 

(kudumu na mkataba) watalipwa kiwango sawa cha posho ya chakula. 

 

b) Kama kituo hakijafikia kulipa kiwango cha ukomo (yaani Shilingi 200,000/= kwa 

mtumishi kwa mwezi) lakini hali yake ya uzalishaji na makusanyo imeimarika na 

wanakusudia kuongeza kiwango cha posho, Meneja ataomba kibali kwa Mtendaji 

Mkuu kabla ya kufanya mabadiliko hayo. 
 

2.3.3 Posho ya Usafiri (Transport Allowance) 
 

a) Wakala unalipa posho ya usafiri kwa kiwango cha Shilingi 80,000/= kwa 

mtumishi kwa mwezi kwa watumishi wote wa kudumu na wa mkataba. 

Watumishi viongozi wanaotumia magari ya ofisi hawatalipwa posho ya usafiri. 
 

2.3.4 Posho ya Masaa ya Ziada (Extraduty Allowance) 
 

a) Posho ya masaa ya ziada italipwa kutegemea na kazi zilizopo. 
 

b) Ili kudhibiti matumizi mabaya ya ulipaji wa posho ya masaa ya ziada Wakala 

umeweka ukomo wa siku ambazo mtumishi anaruhusiwa kufanya kazi masaa ya 

ziada katika kila mwezi kama inavyoainishwa hapa chini:- 
 

(i) Wasaidizi wa ofisi, watunza kumbukumbu, madereva na watumishi 

wengine wasio maofisa – siku zisizozidi 10 kwa mwezi 

(ii) Maofisa na Mameneja – siku zisizozidi 5 kwa mwezi 

 

2.3.5 Posho ya Safari 
 

a) Posho ya safari italipwa kwa kuzingatia viwango vilivyoidhinishwa kwa mujibu wa 

Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo.  

b) Mameneja wa Kanda, Mikoa, Wilaya na Vituo wanawajibika kusimamia ulipaji wa 

posho za safari kwa kuzingatia bajeti, tija kwa Wakala (value for money), na hali 

ya kifedha ya kituo husika. 

 

2.3.6 Posho ya Kuosha Magari 
 

Ni wajibu wa kila dereva kuhakikisha gari alilokabidhiwa linakuwa safi muda 

wote. Hata hivyo Wakala utatoa posho maalum mara moja kila mwezi kwa kila 

dereva kuwezesha usafi wa magari kama ifuatavyo: - 

a) Dereva wa Mtendaji Mkuu na wa Coaster Tshs. 80,000/= 

b) Madereva waliobaki Tshs. 60,000/= 
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2.4 NIDHAMU NA MAADILI YA WATUMISHI 
 

2.4.1 Maadili ya Watumishi 
 

Watumishi wa Umma wanatakiwa kufanya kilicho sahihi (uadilifu) kwa kuzingatia 

Kanuni za Maadili ya Utendaji katika utumishi wa Umma za mwaka 2005. 

Watumishi wa Wakala wanatakiwa kujiepusha na biashara/shughuli zenye 

mgongano wa kimaslahi (conflict of interest) na kazi za Wakala, kutojihusisha na 

wizi au ubadhilifu wa aina yoyote, kuheshimiana, kutumia lugha na mavazi yenye 

staha, kuweka mbele maslahi ya Wakala katika utendaji wa kilasiku, na kufuata 

na kusimamia sheria kanuni na taratibu za nchi. 

 

2.4.2 Nidhamu ya Watumishi 
 

Watumishi wa Umma wanatakiwa kuwa na nidhamu kwa kuhakikisha wanatii na 

kutekeleza maelekezo ya viongozi kwa wakati, ufanisi na tija; na wanatii sheria, 

kanuni, taratibu na miongozo ya Nchi na ya Wakala. Iwapo haya yatakiukwa basi 

hatua za nidhamu zitachukuliwa kwa mtumishi husika. 
 

Madhumuni ya hatua za nidhamu kwa watumishi ni kurekebisha mienendo na 

tabia za watumishi zisizoridhisha ili kuboresha utendaji kazi. Mamlaka ya 

nidhamu kwa watumishi wa TEMESA ni Mtendaji Mkuu kwa mujibu wa Kifungu 

cha 9(3) cha cha Sheria ya Wakala wa Serikali, Sura 245 kikisomwa kwa pamoja 

na Kanuni ya 35(b) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003. 

 

Hata hivyo, kutokana na Mameneja wa Kanda/Mikoa/Wilaya/Wakuu wa vituo 

kuwa wasimamizi wa karibu wa watumishi walio chini yao wanatakiwa kuchukua 

hatua za awali za kurekebisha mienendo na tabia za watumishi ambao 

wameonesha utovu wa nidhamu. Hatua za nidhamu zinazoambatana na adhabu 

(Sanctions) kwa makosa yaliyobainishwa katika Juzuu A na Juzuu B ya Kanuni 

ya 42 na 43 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 zinachukuliwa na 

Mtendaji Mkuu. 

Aidha kila hatua inayochukuliwa ni muhimu kuandika kwenye jalada la mtumishi 

husika ili kuweka sawa kumbukumbu za Ofisi. Vile vile Wakurugenzi, Wakuu wa 

Vitengo, Mameneja wa Mikoa na Wakuu wa vituo wanashauriwa  kusoma 

miongozo inayohusu  masuala ya nidhamu ambayo inapatikana katika tovuti ya 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

(www.utumishi.go.tz).  

 

2.4.3 Hatua za nidhamu zilizokasimishwa kwa Mameneja wa Kanda/Mikoa/Vituo 
 

a) Kutoa nasaha (counselling) kwa mtumishi husika. 

b) Kutoa onyo la mdomo (verbal warning). 

http://www.utumishi.go.tz/
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c) Kutoa taarifa kwa Mtendaji Mkuu endapo kuna mtumishi mwenye 

mwenendo  usioridhisha hususan ulevi, ugonjwa wa mda mrefu, utoro kazini 

kwa muda wa siku tano mfululizo bila sababu za msingi, au mtumishi 

kutuhumiwa kutenda makosa mengine yaliyoorodheshwa kwenye Juzuu A 

na Juzuu B ya Kanuni ya 42 na 43 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 

mwaka 2003. 

d) Kumtaka mtumishi atoe maelezo kwa maandishi na kama kataridhika 

kuwasilisha maelezo hayo kwa Mtendaji Mkuu kwa hatua zaidi. 
 

 

2.4.4 Hatua za nidhamu zitakazochukuliwa na Mtendaji Mkuu  
 

a) Kutoa onyo kwa maandishi. 

b) Kutoa onyo kali. 

c) Kushusha cheo. 

d) Kushusha mshahara. 

e) Kufukuza kazi 
  

2.5 MALALAMIKO YA WATUMISHI 

Malalamiko ya watumishi ni mrejesho wa kutoridhika na masuala mbalimbali 

katika utekelezaji wa majukumu yao kutokana na huduma/stahili kutolewa kwa 

viwango vya chini tofauti na walivyotarajia. Malalamiko yenye uhalisia  

yanaisadia kituo na Wakala kwa ujumla kuchukua hatua mbalimbali za 

kujisahihisha. Hivyo, ni vema kuwa na mtazamo chanya juu ya malalamiko 

yanayowasilishwa na watumishi. 

 

2.5.1 Namna ya kushughulikia malalamiko ya watumishi katika 

Kanda/Mkoa/Kituo 

a) Mtumishi atawasilisha malalamiko yake kwa Meneja wa Kanda/Mkoa/Kituo 

kwa maandishi pamoja na vithibitisho vya malalamiko hayo. 

b) Meneja atakaa na mtumishi anayelalamika kupata uelewa juu ya malalmiko 

yake na kuyapatia ufumbuzi au kumuahidi mtumishi lini ufumbuzi utapatikana. 

c) Meneja anashauriwa kuomba ufafanuzi Makao Makuu hata kwa njia ya simu 

kwa malalamiko ambayo anaona hana majibu nayo ili kumrahisishia mtumishi 

kupata ya majibu ya malalamiko yake mapema iwezekanavyo. 

d) Kama ufumbuzi wa malalamiko hayo uko nje ya uwezo wake, Meneja 

awasilishe malalamiko hayo kwa Mtendaji Mkuu kwa wakati. 

e) Iwapo mtumishi hatapata majibu ya malalamiko yake ndani ya siku kumi (10) 

za kazi au hajaridhika na majibu aliyopata anaelekezwa kuwasilisha 
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malalamiko yake kwa Mtendaji Mkuu akiambatisha uthibitisho wa kuwasilisha 

malalamiko yake kwa Meneja wake zaidi ya siku 10 za kazi zilizopita na/au 

majibu aliyopewa na sababu za kutoridhika. 

 

2.5.2 Namna ya kushughulikia malalamiko ya watumishi Makao Makuu 
 

a) Mtendaji Mkuu atapokea rufaa za malalamiko yaliyofanyiwa kazi ngazi ya 

Kanda/Mkoa/Kituo na hayakuhitimishwa kutokana na kuwa nje ya uwezo wa 

Meneja au mlalamikaji kutoridhika na majibu aliyopewa.  

b) Malalamiko yatakayowasilishwa Makao Makuu bila jitihada zozote 

zilizofanywa  na Meneja/Mkuu wa Kituo itahesabika kuwa kiongozi husika 

ameshindwa kutekeleza majukumu yake. 

c) Kama kutakuwa na malalamiko ya mtumishi dhidi ya kiongozi wake au 

kiongozi dhidi ya mtumishi wake, malalamiko hayo yatawasilishwa moja kwa 

moja kwa Mtendaji Mkuu. 
 

2.6 MAHUDHURIO KAZINI 
 

Maelekezo ya Jumla 

Watumishi wa Wakala wanapaswa kufanya kazi kwa muda usiopungua masaa 

nane (8) kwa siku, siku zote za wiki isipokuwa Jumamosi, Jumapili na Siku za 

Mapumziko. Hata hivyo, Mtumishi anaweza kukawizwa zaidi ya masaa haya na 

anaweza kuhitajika kufanya kazi siku za Jumamosi, Jumapili na Siku za 

Mapumziko kama dharura za kazi zinahitaji. 

Muda wa kazi unaanza saa 1:30 asubuhi hadi saa 9:30 alasiri bila mapumziko. 

Hata hivyo uzoefu unaonesha kuwa watumishi wamekuwa wakipumzika kwa ajili 

ya kupata chakula cha mchana bila kufidia muda huo na hivyo kumpunja mwajiri 

muda wa kufanya kazi. 

Muda wa kazi utaanza saa 1:30 asubuhi hadi saa 6:30 mchana, kisha 

kutakuwa na mapumziko ya saa moja, kazi itaendelea kuanzia saa 7:30 

mchana hadi saa 10:30 alasiri. 
 

Utaratibu wa mahudhurio kazini katika vivuko utakuwa kwa mujibu wa 

ratiba ya kivuko husika. 

 

Aidha, mtumishi wa Wakala haruhusiwi kufanya kazi au shughuli yoyote binafsi 

wakati wa saa za kazi. 
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2.6.1 Usimamizi wa Mahudhurio 

Meneja wa Rasilimaliwatu na Utawala kwa Makao Makuu na Mameneja/Wakuu 

wa Kanda/Mkoa/Wilaya/Kituo wanao wajibu wa kusimamia na kuhakikisha 

watumishi wanafika kazini kwa wakati na kutoka kwa wakati kama ilivyoainishwa 

hapo juu. Aidha, wanawajibika kuchukua hatua za nidhamu kama ilivyoainishwa 

kwenye kipengele kinachozungumzia nidhamu katika mwongozo huu. 

Meneja wa Rasilimaliwatu na Utawala atahakikisha kuwa ndani ya mwaka wa 

fedha 2022/23 ofisi zote za Wakala zinafungwa vifaa vya kielekroniki vya 

kurekodi mahudhurio ya watumishi kazini. 

Kwasasa usimamizi wa mahudhurio ya watumishi kazini utafanywa kwa 

kuzingatia kuwa baadhi ya ofisi zinatumia utaratibu wa daftari wakati nyingine 

zinatumia vifaa vya kielekroniki. 

 

a) Usimamizi wa Mahudhurio kwa Utaratibu wa Daftari 
 

i. Afisa anayesimamia mahudhurio atahakikisha kuwa daftari la mahudhurio 

limewekwa sehemu ya mapokezi kuanzia saa 12:30 asubuhi na ukurasa 

husika umeandikwa tarehe ya siku hiyo. 

ii. Kila mtumishi anayefika ofisini atapaswa kujisajili katika daftari kuonesha 

jina lake, muda wa kuingia ofisini, na saini yake.  

iii. Mstari wa bluu au mweusi utachorwa chini ya saini ya mwisho ya watumishi 

ambao wamejisajili kwa siku hiyo ifikapo saa 1.30 subuhi na mstari 

mwekundu utachorwa saa 1.40 asubuhi chini ya saini ya mwisho kwa muda 

huo. 

iv. Daftari la mahudhurio litaondolewa ifikapo saa 2.00 asubuhi na watumishi 

wote wanaofika kazini baada ya muda huo wataripoti kwa Afisa Msimamizi 

na kusaini daftari mbele yake. 

v. Kuhudhuria kazini baada ya saa 1.40 asubuhi kunahesabika kuwa ni 

kuchelewa kazini. 

vi. Kila tarehe 1 ya mwezi, Meneja wa Rasilimaliwatu na Utawala kwa makao 

makuu na Meneja wa Kanda/Mkoa/Kituo atatayarisha taarifa ya mahudhurio 

ya watumishi wake kwa mwezi uliopita ikionesha watumishi waliochelewa 

kazini, wasiofika kabisa, na mara ngapi tatizo limejirudia kwa kila mtumishi;  

na kuziweka katika jalada maalum kwa ajiri ya rejea, ukaguzi na hatua za 

nidhamu. 
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b) Usimamizi wa Mahudhurio kwa Utaratibu wa Kielekroniki 
 

i. Kila mtumishi atajisajili katika kifaa cha mahudhurio kama 

itakavyoelekezwa (kuscan kidole, jicho n.k) wakati wa kuingia ofisini na 

kutoka ofisini kila siku. 

ii. Kuhudhuria kazini baada ya saa 1.40 asubuhi kunahesabika kuwa ni 

kuchelewa kazini. 

iii. Kila tarehe 1 ya mwezi, Meneja wa Rasilimaliwatu na Utawala kwa makao 

makuu na Meneja wa Kanda/Mkoa/Kituo atatayarisha taarifa ya 

mahudhurio ya watumishi wake kwa mwezi uliopita ikionesha watumishi 

waliochelewa kazini, wasiofika kabisa, na mara ngapi tatizo limejirudia 

kwa kila mtumishi;  na kuziweka katika jalada maalum kwa ajiri ya rejea, 

ukaguzi na hatua za nidhamu. 

  

2.6.2 Taarifa ya kutokuwepo Kazini 

a)  Kama mtumishi ana sababu ya msingi ya kutofika ama kuchelewa kufika kazini 

katika siku ya kazi anawajibika kuomba ruhusa kwa msimamizi wake. 

Kutokuwepo kazini bila ruhusa kutahesabika kuwa ni utoro kazini pia 

kuchelewa bila ruhusa kutahesabika ni kuchelewa kazini. 

b)  Mtumishi wa Wakala anayesafiri nje ya mkoa/kituo chake cha kazi baada ya saa 

za kazi au siku za Jumamosi, Jumapili na Siku za Mapumziko anapaswa 

kumtaarifu Mtendaji Mkuu kwa barua (au barua pepe  ce@temesa.go.tz) kwa 

watumishi wa Makao Makuu na Meneja wa Kanda/Mkoa/Kituo kwa watumishi 

wa mikoani. 

 

c) Mtumishi wa Wakala wanaweza kuomba ruhusa ya kutokuwepo kazini kwa 

sababu binafsi za kidharura kwa kuomba ruhusa ya kimaandishi. Kwa watumishi 

walio Makao Makuu ruhusa hizo zitaidhinishwa na Mtendaji Mkuu na watumishi 

walio katika Kanda/Mikoa/Vituo ruhusa zao zitaidhinishwa na Mameneja/Wakuu 

wa Vituo. Siku hizi zitakatwa kwenye likizo zao za mwaka. 

 
 

mailto:ce@temesa.go.tz
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2.7 LIKIZO ZA WATUMISHI 
  

Maelezo ya Jumla 

Kanuni ya H.1(1) & (2) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 

2009 zinaelekeza kwamba, kila mtumishi anayo haki ya kwenda likizo ya siku 28 

kwa kila mwaka, na asipopewa likizo hiyo, Mwajiri ana wajibu wa kumlipa 

mshahara wake wa mwezi mmoja (1) badala ya likizo. 

a) Utaratibu wa uidhinishaji wa likizo katika Mikoani/Vituo 

i. Likizo za Mameneja/Wakuu wa Vituo zitaidhinishwa na Mtendaji Mkuu. 

ii. Likizo za Watumishi wote walio katika Ofisi za Kanda/Mikoa na Vituo 

zitaidhinishwa na Mameneja au Wakuu wa Vituo husika.  

 

b) Utaratibu wa uidhinishaji wa likizo katika ngazi ya Makao Makuu 

i. Likizo za Wakurugenzi na Wakuu wa Vitengo zitaidhinishwa na Mtendaji 

Mkuu. 

ii. Likizo za Mameneja na Watumishi wengine zitaidhinishwa na Mkurugenzi 

wa Huduma Saidizi. 

 

c) Stahili za Watumishi wakati wa likizo 

i. Mtumishi atastahili kulipwa nauli na posho ya kusafirisha mizigo mara 

moja ndani ya miaka miwili kwenda kwenye makazi yake ya kudumu 

(Place of Domicile). Nauli hiyo italipwa kwa Mtumishi, Mwenza na 

Watoto/Wategemezi wasiozidi wanne (4). Posho ya kusafirisha mizigo ni 

kilo 100 kwa ngazi ya mshahara kuanzia TGS/C na kuendelea, na kilo 50 

kwa TGS/A na TGS/B. 
 

ii. Kila Mtumishi anastahili kulipwa stahili za likizo kabla ya kaunza likizo. Ni 

wajibu wa kila Msimamizi kuhakikisha Mtumishi aliye chini yake analipwa 

stahili za likizo kabla ya kuanza likizo. 
 

2.8 MAFUNZO 

Ili kuboresha ujuzi na weledi wa watumishi Wakala utaendelea kufadhili mafunzo 

ya Watumishi wake katika nyanja mbalimbali kwa kuzingatia vipaumbele vya 

Wakala na upatikanaji wa fedha. 

2.8.1 Mafunzo ya Muda Mfupi 

Wakala utashirikiana na taasisi mbalimbali za mafunzo kuwezesha mafunzo 

ya muda mfupi kama vile semina, warsha na kozi maalum zitakazojikita ili 

kuboresha utendaji wa Wakala.  
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2.8.2 Mafunzo ya Muda wa Kati na Mrefu 
 

Wakala utafadhili watumishi wake kupata mafunzo ya muda wa kati na muda 

mrefu ili kufikia vigezo vinavyoainishwa na sheria, kanuni na taratibu katika 

utekelezaji wa majukumu ya Wakala. 
 

2.9 MISIBA NA RAMBIRAMBI 

Wakala umejiwekea utaratibu wa kupata taarifa, kushiriki, na kusaidia 

watumishi/familia zao pale wanapopatwa na janga la msiba, aidha kwa kufariki 

mtumishi mwenyewe, mwenza, mtoto ama mzazi kama inavyoainishwa hapa 

chini: - 

2.9.1 Utoaji Taarifa ya Msiba 

a) Mtumishi au mwakilishi wa mtumishi aliyepatwa na msiba atatoa taarifa kwa 

msimamizi wa mtumishi husika. 

b)  Msimamizi wa mtumishi atamjulisha Mkurugenzi wa Huduma Saidizi (BDSS) 

ambaye naye atamjulisha Mtendaji Mkuu. 

 

2.9.2 Gharama zitakazolipwa na Wakala 

Iwapo mtumishi wa Wakala amefariki yeye mwenyewe, amefiwa na mwenza 

au mtoto Wakala utagharamia huduma zifuatazo kwa viwango kama vilivyo 

ainishwa: - 

a) Gharama za kusafirisha mwili wa marehemu kwenda kwenye eneo ambalo 

ndugu wamebainisha kwa ajili ya mazishi kwa njia ya barabara au maji. 

b) Jeneza kiasi kisichozidi Tshs. 1,000,000/= 

c) Sanda kiasi kisichozidi Tshs. 100,000/= 

d) Gharama za kuchimba kaburi kiasi kisichozidi Tshs. 200,000/= 

e) Mashada na mapambo kiasi kisichozidi Tshs 100,000/= 

f) Kugharamia chakula siku ya mazishi, kisichozidi Tshs. 1,600,000/= 

 

2.9.3 Viwango vya Rambirambi 

Pamoja na kugharamia shughuli za mazishi kama ilivyoainishwa hapo juu, 

Wakala umejiwekea utaratibu wa kutoa rambirambi kwa wafiwa kama 

unavyoainishwa hapa chini. 

a) Wakala utatoa rambirambi ya Tshs. 1,500,000/- kwa familia ya marehemu 

pale mtumishi anapofariki dunia. 

b) Wakala utatoa rambirambi ya Tshs. 1,000,000/- kwa mtumishi anapofiwa 

na mwenza au mtoto. 
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2.9.4 Usindikizaji mwili wa Marehemu 
 

a) Watumishi wasiozidi wawili watateuliwa kusindikiza mwili wa marehemu nje 

ya kituo cha kazi kwa mtumishi atakayefiwa na mwenza, mtoto au yeye 

mwenyewe. 

b) Watumishi wengine watakaohitaji kusindikiza mwili wa marehemu nje ya kituo 

cha kazi watapaswa kuomba ruhusa kwa utaratibu wa kawaida na siku 

watakazopewa zitakatwa kwenye likizo zao za mwaka. 

c) Iwapo mtumishi amefariki watumishi watakaohitaji kusindikiza mwili wa 

marehemu nje ya kituo cha kazi watapaswa kuomba ruhusa kwa utaratibu wa 

kawaida, watapewa siku zisizozidi tano ambazo hazitakatwa katika likizo zao 

za mwaka. 

 
  

2.9.5 Msiba wa Ndugu wa Karibu 
 

Kanuni H.14(3) ya Kanuni za Kudumua za Utumishi wa Umma za mwaka 

2009 inafafanua kwamba, mtumishia napofiwa na ndugu wa karibu (near 

realative) ambao ni baba, mama, mwenza au mtoto anastahili kupewa likizo ya 

siku 14 ili kushiriki msiba na likizo hiyo haitakatwa kwenye likizo yake ya 

mwaka. 
 

2.10 UHAMISHO WA WATUMISHI 
 

Uhamisho wa watumishi wa Wakala utaamuliwa na Mtendaji Mkuu ambaye 

atashauriana na Wakurugenzi, Wakuu wa Vitengo au Mameneja wa 

Mikoa/Sehemu kuhusu uhamisho huo kadiri atakavyoona inafaa.  

 

2.10.1 Uhamisho wa Kugharamiwa 
 

Ni uhamisho ambao umeamliwa na Mtendaji Mkuu au Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 

(UTUMISHI) kutokana na umuhimu wa kazi. Katika aina hii ya uhamisho 

mtumishi atapokea barua yenye maelekezo ya kuhama kutoka kituo kimoja hadi 

kingine na mwajiri atamwezesha mtumishi kufika kituo kipya cha kazi kama 

invyoelekezwa na sheria, kanuni, na taratibu. 

 

Mtumishi aliyehamishwa kituo cha kazi alipwe gharama za uhamisho ndani 

ya siku 14. 

2.10.2 Uhamisho wa Kujigharamia 

Ni uhamisho ambao Mtumishi anaomba mwenyewe kuhama kutoka sehemu 

moja kwenda nyingine kwa kujigharamia. Katika aina hii ya uhamisho mtumishi 

atawasilisha  kwa Mtendaji Mkuu barua ya kuomba kuhamishwa kutoka kituo 

kimoja hadi kingine akieleza sababu zake na kama akubaliwa kuhama mtumishi 

atajigharamia mwenyewe. 
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2.10.3 Uhamisho wa Kuazimwa 
 

Ni uhamisho ambao Mtumishi anaazimwa kwenda taasisi nyingine. Katika aina 

hii ya uhamisho taasisi inayomuhitaji mtumishi itawasiliana na Wakala kujua 

uwezekano wa kuazima mtumishi anayehitajika na baadae itawasiliana na Katibu 

Mkuu Ofisi ya Rais (UTUMISHI) ambaye ataridhia kuazimwa huko. Uhamisho 

huo utagharamiwa na taasisi inayomuazima mtumishi husika. 
 

2.11 MAFAO NA FIDIA KWA WATUMISHI 

Wakala utalipa mafao ya kustaafu, kufukuzwa kazi, kuisha kwa mkataba wa kazi 

pamoja na fidia ya majeraha, ugonjwa au kifo kilichotokea wakati mtumishi 

akitekeleza majukumu yake kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za nchi. 
 

Ni wajibu wa mwajiri kuhakikisha anawasilisha michango ya mtumishi kwa wakati 

kwenye mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF). Pia ni 

kwa faida ya mtumishi kufuatilia na kujiridhisha kuwa michango yake 

inawasilishwa kwa wakati kwenye mfuko wa Hifadhi ya Jamii kabla ya kustaafu 

au kuisha kwa Mkataba. 
 

Ni wajibu wa mtumishi kutunza nyaraka zake muhimu kama vile barua ya 

kuajiriwa, barua ya kuthibitishwa kazini, na barua ya cheo cha mwisho ili 

kurahisisha ufuatiliaji wa mafao muda unapofika. 
 

Mtumishi wa Wakala anaweza kustaafu kwa hiyari anapofikisha umri wa miaka 

55 na kuendelea, kustaafu kwa mujibu wa sheria anapofikisha umri wa miaka 60, 

au kustaafu kwa sababu za kitabibu pale hali ya mtumishi kiafya (mwili au akili) 

imezorota kiasi cha kushindwa kutekeleza majukumu yake. Katika sababu hii hali 

ya kiafya lazima ithibitishwe na jopo la madaktari kama sheria inavyoelekeza. 
 

2.11.1 Mambo ya kuzingatia kwa Mtumishi anayekaribia kustaafu:-  

a) Kutoa taarifa ya kustaafu miezi sita (6)  kabla ya tarehe ya kustaafu.  

b) Kujaza fomu za  kuomba kulipwa mafao kutoka kwenye mfuko wa hifadhi 

ya jamii (PSSSF BEN 1) 

c) Kuandaa na kuweka viambatisho vilivyotajwa kwenye fomu ya kuomba 

kulipwa mafao ambavyo ni ; 

i. Nakala ya barua ya ajira ya kudumu au Mkataba,  

ii. Nakala ya barua ya kuthibitishwa kazini,  

iii. Nakala ya barua ya cheo cha mwisho,  

iv. Hati ya malipo ya mshahara ya Mwezi wa karibuni “Salary Slip”,     

v. “Certified Bank Statement”,                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                     

vi. Nakala ya Kibali cha Kustaafu kazi kwa mujibu wa Sheria,     

vii. Nakala ya kitambulisho cha Taifa (NIDA),  

viii. Nakala ya taarifa binafsi na  

ix. Barua ya majumuisho ya michango kama Mtumishi  amechangia zaidi 

ya mfuko mmoja.  
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SURA YA TATU 
 

MIPANGO, UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 

3.0 UTANGULIZI 
 

Sehemu ya Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini ina jukumu la kusimamia uandaaji, 

uratibu na utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya Wakala, kusimamia utekelezaji 

wa Mpango Mkakati wa Wakala wa muda mrefu na wa kati, na kuratibu 

maandalizi ya bajeti na ushiriki wa Wakala katika vikao vya Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.  

Kitengo kinatoa maelekezo mahsusi yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa 

uandaaji, uwasilishaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na utoaji wa 

taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Wakala kila mwaka wa fedha wa 

Serikali.  
 

3.1 UANDAAJI WA MPANGO NA BAJETI  
 

Uandaaji wa Mpango na Bajeti ya Wakala unafanywa kwa kuzingatia Sheria ya 

Bajeti ya Mwaka 2015, Sura 439 na Kanuni ya 22 na 62, vinavyoeleza kuwa 

Maafisa Masuuli wanawajibika kuandaa Mipango na Bajeti za Taasisi zao na 

kuziwasilisha kwenye mamlaka husika kwa utaratibu uliowekwa. Aidha, uandaaji 

wa Bajeti unapaswa kuzingatia vipaumbele vya Mipango ya Kitaifa, Sera na 

Miongozo iliyopo wakati huo pamoja na Mpango Mkakati wa Wakala.  

Maafisa Bajeti wanapaswa kufanya mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 

wa fedha uliopita, mapitio ya nusu mwaka wa fedha unaoendelea kutekelezwa 

na kuandaa mikakati ya kukabiliana na changamoto zilizojitokeza.  

Maafisa Bajeti wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya mipango ya maendeleo, 

mishahara na matumizi mengineyo kwa shughuli muhimu za uendeshaji wa ofisi 

ikiwemo umeme, maji, simu, ulinzi, usafi pamoja na kulipa madeni ya watumishi, 

wakandarasi, wazabuni na watoa huduma kwa kuzingatia ukomo ili kuepuka 

ulimbikizaji wa madeni, riba na faini. 

  

Aidha, Idara, Vitengo na Vituo vya Uzalishaji vinaelekezwa kuandaa mpango na 

bajeti ambazo ni shirikishi kwa kuzingatia Muundo wa Mapato na Matumizi wa 

Muda wa Kati (MTEF) na kuwasilisha kwa Mtendaji Mkuu wa Wakala kwa ajili ya 

uchambuzi na uunganishaji (Consolidation).  

 

3.1.1 Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

a) Muda wa utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Wakala ni miezi kumi na mbili (12) 

kuanzia Julai hadi Juni ya kila mwaka wa fedha wa Serikali; 
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b) Kuanzia mwezi Disemba kila mwaka, Vituo vya Uzalishaji, Idara na Vitengo 

vinaanza maandalizi ya mapendekezo ya mipango na bajeti zao kwa mwaka wa 

fedha unaofuata;  

c) Mwezi Januari kila mwaka, Wakala utafanya mapitio ya utendaji kazi wa Nusu ya 

Kwanza ya Mwaka wa fedha unaotekelezwa (Midyear Review Meeting) na 

kujadili mapendekezo ya mipango na bajeti za kila Idara, Kitengo na Vituo vya 

Uzalishaji; 

d) Mwezi Januari kila mwaka, Idara, Kitengo na Vituo vya Uzalishaji vitafanya 

mabadiliko ya vifungu (Budget Reallocation) kama kuna ulazima wa kufanya 

hivyo na baada ya mwezi Januari kuisha hakutaruhusiwa kufanya mabadiliko ya 

vifungu isipokuwa ya dharura; 

e) Mwishoni mwa mwezi Januari kila Mwaka, Wakala unaandaa Mpango na Bajeti 

ya Wakala ambayo inajumuisha Vituo vyote vya Uzalishaji, Idara na Vitengo 

(Agency Master Budget); 

f) Mwezi Februari kila mwaka, Menejimenti ya Wakala inajadili Mpango na Bajeti ya 

Wakala na kutoa mapendekezo ya maboresho tayari kwa kuwasilishwa MAB na 

Baraza la Wafanyakazi; 

g) Mwezi Machi kila mwaka, Mpango na Bajeti kujadiliwa na Baraza la Wafanyakazi 

ikifuatiwa na Bodi ya Ushauri ya Wakala (MAB) ambayo itaipitisha kabla ya 

kuanza kutumika. Aidha, baada ya kupitishwa na MAB itawasilishwa Wizara 

Mama. 

h) Mwezi Mei kila mwaka, Wakala kuandaa Mpango Kazi wa Utekelezaji wa 

Mpango na Bajeti ya Wakala ya mwaka wa fedha unaofuata, hata hivyo uandaaji 

huu utategemea kupitishwa kwa Mpango na Bajeti ya Wizara Mama. 

3.1.2 Kamati ya Bajeti  
 

Katika maandalizi ya Mpango na Bajeti, Mtendaji Mkuu ataunda kamati ya 

kuandaa Mpango na Bajeti ya Wakala ambayo itajumuisha wakuu wa 

sehemu (sections) vyote vilivyochini ya Idara na pamoja na wakuu wa 

vitengo vinavyojitegemea (units). Pia Mtendaji MKuu ataunda kamati ya 

bajeti kwa mujibu wa Kifungu 18(2) cha Sheria ya Bajeti Sura 439.  
 

3.1.3 Maandalizi ya Makadirio na Mgawanyo wa Mapato ya Wakala  
 

a) Wakuu wa Idara, Vitengo na Vituo vya Uzalishaji wanaelekezwa 

kutambua na kutenganisha vyanzo vyote vya mapato katika makundi 

yanayotambuliwa na Wakala katika maeneo yao; 

b) Kuandaa maoteo ya mapato na matumizi na kuyawasilisha katika kikao 

cha Midyear Review kwa muda ulioainishwa kwenye kipengele 3.0.1 (c); 
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c) Baada ya majadiliano, Mipango na Bajeti za Vituo vya Uzalishaji 

zitafanyiwa maboresho kama yapo na kuingizwa kwenye Mfumo wa Ki-

bajeti (PLANREP); na 

d) Mapato ya Wakala yatagawanywa kwa utaratibu ufuatao ambao utakuwa 

unafanyiwa mapitio kila mwaka wakati wa Midyear Review Meeting kama 

kuna ulazima wa kufanya hivyo: 

i. Mapato ya karakana, yaani matengenezo ya magari, pikipiki na 

mitambo, kazi za umeme, elektroniki, majokofu na viyoyozi 70% 

itakuwa kwa ajili ya vipuri (material cost) na 30% ni fedha ya wakala; 

ii. Mapato ya ukodishaji mitambo 50% ni kwaajili ya kugharamia 

matengenezo ya mitambo na 50% ni fedha ya wakala; 

iii. Mapato yatokanayo na huduma ya vivuko, huduma ya ushauri na 

mapato mengineyo yote ni fedha ya wakala; 

iv. Fedha za Wakala zote zitakatwa 15% kabla ya mgawanyo ikiwa ni 

mchango katika Mfuko Mkuu wa Serikali (TR) isipokuwa mapato ya 

huduma za vivuko ambayo hukatwa 15% baada ya matumizi ya vituo 

kuondelewa; 

 

v. Baada ya kuondoa 15% ya TR kiasi kinachobaki hugawanywa kwa 

uwiano wa 60% kwa ajili ya uendeshaji wa vituo vya uzalishaji na 40% 

kwa ajili ya uendeshaji wa TEMESA Makao Makuu na vituo vya 

uzalishaji katika maeneo ya mafunzo, posho ya usafiri, vitendea kazi, 

ukarabati wa majengo n.k. Aidha, mgawanyo huu unaweza kubadilika 

kutegemea na hali ya kifedha na vipaumbele vya dharura vya Wakala 

kwa wakati husika; 

 

3.1.4 Bajeti ya Mishahara (Personnel Emolument) 
 

Wakati wa kuandaa ikama na bajeti ya mishahara, Meneja Rasilimaliwatu 

atazingatia yafuatayo:  

a) Mwongozo wa Katibu Mkuu (UTUMISHI) kuhusu uandaaji wa ikama na 

makadirio ya bajeti ya mishahara kwa mwaka husika; 

b) Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa Mwaka 2021 kuhusu Matumizi ya 

Mfumo Mpya wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali watu na Mishahara (New 

HCMIS);  

c) Maslahi ya watumishi wa umma ikiwemo upandishaji vyeo unazingatia bajeti, 

ikama na Miundo ya Maendeleo ya Utumishi na Kanuni D.51 ya Kanuni za 

Kudumu katika Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka 2009;  
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d) Waraka wa Watumishi wa Serikali Na. 1 wa Mwaka 2015 na Waraka wa Msajili 

wa Hazina Na. 6 wa Mwaka 2015 kuhusu Marekebisho ya Mishahara kwa 

watumishi wa Umma na Taasisi za Serikali; na 

e) Kujumuisha makisio ya nyongeza za mwaka za mishahara (annual increment) 

katika bajeti ya mishahara kwa mwaka husika. 

 

3.1.5 Bajeti ya Miradi ya Maendeleo (Development Expenditure) 

Idara, Vitengo na Vituo vya Uzalishaji vinaelekezwa yafuatayo:  

a) Kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea kutekelezwa inatengewa fedha kwa 

ajili ya kuikamilisha kabla ya kuanza miradi mipya;  

b) Kuhakikisha misamaha ya kodi inayotolewa katika miradi ya maendeleo 

inatumika ipasavyo ili kudhibiti matumizi mabaya ya misamaha hiyo; 

c) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 5 wa mwaka 2020/21 kuhusu Mfumo wa 

Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS);  

d) Kuzingatia Kifungu cha 29(3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya 

21(1-3) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti za Mwaka 2015 (Marekebisho yake ya 

Mwaka 2021), kinachoelekeza kuhusu uombaji wa idhini ya kuvusha matumizi 

ya fedha kwa mwaka unaofuata ifikapo tarehe 30 Juni kila mwaka.  

e) Kuibua na kuandaa miradi ya ubia yenye manufaa kwa Taifa, gharama nafuu 

kwa Serikali na watumiaji, na yenye kuhakikisha vihatarishi vinashughulikiwa 

kwa mujibu wa Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, 

Sura 103 na Kanuni zake za mwaka 2020;  

f) Kuandaa Andiko Dhana la mradi au Upembuzi Yakinifu wa Awali wa miradi 

inayokusudiwa kutekelezwa kabla ya kuanza kwa maandalizi ya bajeti ya 

mwaka unaofuata; na  

g) Kupokea na kuchambua maandiko ya Upembuzi Yakinifu wa Awali wa miradi 

iliyoibuliwa na Idara, Vitengo na Vituo vya Uzalishaji kwa kuzingatia miongozo 

mingine ya maelekezo;  

h) Maombi ya fedha za miradi ya maendeleo yatafanyika kwa kuzingatia 

mwongozo uliotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango. 

 

3.1.6 Bajeti ya Matumizi ya Kawaida (Recurrent Expenditure) 
 

Ili kufikia malengo ya Wakala, kuna haja ya kubainisha matumizi 

yanayohitajika ili kutoa matokeo ya kazi za Idara, Vitengo na Vituo vya 

Uzalishaji. Matumizi haya yamewekwa katika makundi ya Mishahara ya 

watumishi wa mikataba, Posho mbalmbali, gharama za matengenezo 

(Material costs), ununuzi ya magari na vifaa vya ofisi, Matumizi ya ofisi, 
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gharama za kifedha (financial charges), n.k. Aidha, katika kuandaa Bajeti ya 

Matumizi ya Idara, Vitengo na Vituo vya Uzalisahaji vinaelekezwa kuzingatia 

yafuatayo: 

a) Kubainisha kazi zitakazotekelezwa ili kufikia malengo ya Wakala, kuainisha 

mahitaji ya kutekeleza na matokeo ya kutekeleza kazi hizo; 

b) Ukadiriaji sahihi wa stahili za kisheria ikiwemo posho ya nyumba, umeme, 

simu na samani kwa kuzingatia miongozo inayotolewa na Katibu Mkuu 

(UTUMISHI); 

c) Matumizi sahihi ya mageresho ya kibajeti (GFS codes 2014), vizio vya vipimo 

kama vilivyoainishwa kwenye mfumo wa PlanRep na bei za bidhaa kama 

ilivyoainishwa katika orodha ya Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini 

(GPSA); 

d) Takwimu sahihi za Mpango Kazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha ya 

shughuli zilizopangwa kwenye bajeti; na 

e) Uingizaji wa takwimu sahihi za bajeti kwenye Mfumo wa PlanRep kwa 

kuzingatia muda uliopangwa pamoja na mambo muhimu yaliyoainishwa.  

 

3.2 UCHAMBUZI WA MPANGO NA BAJETI  
 

Uchambuzi wa makadirio ya mapato na matumizi utafanywa na Wizara ya Fedha 

na Mipango kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora na Ofisi ya Msajili wa Hazina kuanzia tarehe 24 Januari 

kila mwaka.  

Aidha, uchambuzi wa Mpango na Bajeti utazingatia Muundo wa uwasilishaji wa 

MTEF uliobainishwa katika Sura ya Pili ya Sehemu ya Pili ya Mwongozo wa 

Utayarishaji wa Mipango na Bajeti unaotolewa kila mwanzo wa mzunguko wa 

Bajeti na Wizara ya Fedha na Mipango.  

 

3.3 UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA ZA UTEKELEZAJI  
 

Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti 

utazingatia Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini na utekelezaji wa Mpango wa Kazi 

za Wakala.  

 

3.3.1 Ufuatiliaji na Tathmini  

Katika kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti, 

Kitengo kitafanya yafuatayo: 
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a) Kuandaa Mpango Kazi shirikishi wa ufuatiliaji na tathmini wa miradi ya 

maendeleo na matumizi ya kawaida ya Wakala; 

b) Kutenga fedha kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo na matumizi ya kawaida; 

c) Kuandaa viashiria vya kupima utekelezaji wa malengo ya Wakala;  

d) Kuweka mfumo thabiti wa ufutiliaji na tathmini na kuhakikisha kuwa malengo, 

shabaha na viashiria vya utekelezaji wa Mpango na Bajeti vinafikiwa; na  

e) Kuhakikisha taarifa za ufuatiliaji na tathmini kwa miradi ya maendeleo na 

matumizi ya kawaida zinaandaliwa na kuwasilishwa kwenye vikao vya 

Menejimenti na Kamati ya Bajeti kwa ajili ya kupitia na kujadili taarifa za 

ufualiliaji, tathmini na utekelezaji kila robo mwaka kwa ajili ya kuleta uwazi na 

uwajibikaji.  

 

3.3.2 Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji  
 

Taarifa za utekelezaji za robo mwaka na mwaka mzima zitawasilishwa Ofisi 

ya Msajili wa Hazina na Wizara mama baada ya kupitiwa na Menejimenti na 

Bodi ya Ushauri ya Wakala (MAB). Aidha, Taarifa za utekelezaji zitaandaliwa 

na kuwasilishwa katika nakala mango (Hard copy) na tete (Soft copy) kwa 

kuzingatia muundo ulioainishwa katika Sura ya Pili ya Sehemu ya Pili ya 

Mwongozo wa Utayarishaji Mipango na Bajeti za Serikali.  

Taarifa zote zitawasilishwa katika muda wa siku 30 baada ya kukamilika kwa 

robo ya mwaka husika au kwa utaratibu utakao wekwa kwenye mikataba ya 

utendaji inayoingiwa. Kadhalika, Kwa kuzingatia Kifungu Na. 55(4) cha 

Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya 29(5) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti 

za Mwaka 2015, Wakala utaandaa na kuwasilisha Wizara ya Fedha na 

Mipango taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka pindi inapomalizika na 

kuwasilisha Taarifa za Utekelezaji za Mwaka (Annual Perfomance Report) 

Wizara ya Fedha na Mipango kabla ya tarehe 15 Oktoba kila mwaka wa 

fedha.  

 

3.4 MENGINEYO 
 

a) Fedha za Miradi ya maendeleo na matumizi ya kawaida ambazo zitabaki bila 

kutumika kwa mwaka husika zitavuka mwaka mwingine wa fedha na 

zitatumika lakini hazitakuwa sehemu ya bajeti ya mwaka huo wa fedha; 

b) Madeni ya Wakala yataendelea kukusanywa na kutumika kulipa wadai wa 

Wakala. Makusanyo yatakuwa sehemu ya makusanyo ya mwaka husika wa 

fedha na malipo ya wadai yanayotokana na madeni haya yatalipwa kupitia 
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kifungu cha Suppliers Debts ambacho hutengwa kwenye Mfumo wa Ulipaji 

Serikalini wakati wa kuingiza Bajeti kwenye Mfumo; 

c) Wakala utumie Mifumo ya Kielektroniki ya Ukusanyaji wa Mapato na Ulipaji 

Serikalini kama Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348 pamoja na Kanuni za 

GePG za mwaka 2019 zinaelekeza matumizi ya Mfumo wa GePG katika 

ukusanyaji wa mapato ya Serikali;  

d) Wakala kuhakikisha mapato yote yanaendelea kukusanywa kupitia Mfumo wa 

GePG na kulipa kupitia Mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE) kwa mujibu wa 

Waraka wa Hazina Na. 5 wa mwaka 2019 kuhusu Uanzishaji na Utumiaji wa 

Mifumo ya Kieletroniki ya Usimamizi wa Fedha za Umma; na 

e) Mipango na Bajeti za Nyongeza (Additional/Supplementary Budgets) 

zitaombwa wakati wowote zinapohitajika na Idara, Kitengo au Kituo cha 

Uzalishaji kwa Mtendaji Mkuu ili kuongezewa Bajeti.  
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SURA YA NNE 
 

MASUALA YA FEDHA NA UHASIBU 

 

4.0 UTANGULIZI 
 

Sehemu ya Fedha na Uhasibu ina majukumu ya kusimamia rasimali fedha kwa 

kuzingatia sheria ya fedha (Public Finance Act of 2001 revised 2004 and its 

Regulations), Sheria ya Ununuzi Sura ya 410, pamoja na miongozo ya Serikali 

(Government Circulars); aidha sehemu hii inasimamia utekelezaji wa bajeti ya 

Wakala, uandaajii wa taarifa za fedha kwa kuzingatia viwango vya kimataifa (IPSAS, 

IAS), kusimamia uandaaji majibu ya hoja za kaguzi mbalimbali na kutoa maelekezo 

ya uandikaji na utunzaji vitabu vya hesabu.  
 

 MANENO YA KIHASIBU YALIYOTUMIKA KATIKA MWONGOZO HUU  

NENO 

LILILOTUMIKA 
MAELEZO YA NENO HUSIKA 

Accruals 

Ni msingi wa uhasibu unaohusu athari za miamala na 

matukio mengine yanayotambuliwa yanapotokea (na si 

wakati pesa taslimu au sawa na pesa taslimu inapolipwa au 

kupokelewa) na hurekodiwa katika rekodi za uhasibu na 

kuripotiwa katika taarifa za fedha za kipindi husika. 

Batches Boksi  Faili lenye Hati za Malipo. 

Pre-Audit/ 

Examination  
Ukaguzi wa awali wa nyaraka za malipo. 

Paid Stamp 
Muhuri unaogongwa kwenye nyaraka zilizolipwa kuonyesha 

kuwa nyaraka zimelipwa 

Token 
Kifaa kinachotumika kumpa Afisa Mamlaka ya kufanya 

mihamala katika mfumo wa Malipo Serikalini (MUSE). 

Fund balance Bakaa ya fedha 

Generated L.P.O Mkataba wa ununuzi unaotokana na Mfumo wa MUSE. 

Expenditure    
Authority 

Kibali kinacho idhinisha maombi ya kufanya matumizi/ 
Malipo 

Memorandum   
Cash book 

Daftari la hesabu lenye kuonyesha fedha zilizopokelewa na 
jinsi zilivyotumika katika kufanya malipo 

Renewed control 
Number 

Kibali cha mteja kulipa kinacho ongezewa muda baada ya 
muda wa awali wa siku 90 kuisha 

Bulky payment 
Muhamala wa malipo katika mfumo wa MUSE unaohusisha 
malipo ya walipwaji kuanzia kumi na kuendelea 

Withholding Tax Kodi ya zuio 

Debtors Madeni Wakala unayodai kwa Wateja 

Creditors Madeni wakala unayodaiwa na wazabuni. 

Job card Nyaraka inayoonyesha taarifa za kazi iliyofanyika. 

Delivery note  Nyaraka inayoonesha taarifa ya vifaa vilivyopokelewa. 
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NENO 

LILILOTUMIKA 
MAELEZO YA NENO HUSIKA 

Government  
Circular 

Mwongozo wa Serikali. 

e-Office 
Mfumo wa Kielectroniki wa usimamizi na mzunguko wa 
barua na majalada. 

Certificate of   - . 
Completion 

Hati ya uthibitisho wa matengenezo 

Accrual Voucher Hati ya ununuzi kwa Mkopo (On Credit) 

Payment  
Generation 

Kutuma malipo katika mfumo wa MUSE ili yapelekwe benki. 

Inspection and 
Receiving 
Committee Report 

Taarifa ya kamati ya mapokezi na ukaguzi wa mali 
zinazopokelewa 

Tax invoice Hati ya madai 

GFS Code Kifungu 

Goods Acceptancy Hati ya kukiri mapokezi ya bidhaa 

Supply Debt Madeni ya Wazabuni ya miaka ya nyuma 

Staff Claim Madai ya Watumishi 

Activity Shughuli 

   
    ORODHA YA VIFUPISHO VYA MANENO 

NENO KIREFU CHA NENO 

EFD  Electronic Fiscal Device 

EFT Electronic Fund Transfer 

IAS International Accounting Standards 

IFRS International Financial Reporting Standards 

IPSAS International Public Sector Accounting Standards         

MAB Ministerial Advisory Board 

MUSE Mfumo wa Ulipaji Serikalini 

NHIF     National Health Insurance Fund 

PAYE    Pay As You Earn 

PPRA    Public Procurement Regulatory Authority 

PSSSF  Public Service Social Security Fund 

TEMESA  Tanzania Electrical, Mechanical and Electronics Services Agency 

TRA       Tanzania Revenue Authority 

VAT     Value Added Tax 

LPO       Local Purchase Order 

WCF  Workers Compensation Fund 
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4.1 UANDAAJI  NA UWASILISHAJI WA TAARIFA YA FEDHA 
 

Uandaaji na uwasilishaji waTaarifa ya fedha ni kwa mujibu wa sheria ya fedha na 

miongozo mbalimbali itolewayo na Wizara ya Fedha na Mipango. Kila Mkoa/Kituo 

kinatakiwa kuandaa hesabu za kituo chake kwa kufuata miongozo ya kimataifa 

(IPSAS) kwa kuzingatia taarifa zifuatazo: - 
 

a) Taarifa ya Mizania (Statement of financial position). 

b) Taarifa ya Utendaji (Statement of financial performance). 

c) Taarifa ya mtiririko wa Fedha (Statement of Cash flows). 

d) Taaifa ya mabadiliko ya Mtaji (Statement of Changes in net assets/ Equity). 

e) Taarifa ya uwiano wa bajeti na uhalisia wa mapato na matumizi (Statement of 

comparison of budget and actual amount). 

f) Taarifa za ufafanuzi (Notes to the Financial Statements). 

 

4.1.1 Uandaaji wa Taarifa ya Fedha Mikoani/Vituoni 
 

Mhasibu wa kituo anawajibika kuandaa taarifa ya fedha ya kituo husika na kuwasilisha 

kwa Meneja wa Uhasibu na Fedha kama ifuatavyo: - 
 

a) Taarifa ya robo mwaka inatakiwa kuandaliwa na kuwasilishwa Makao makuu 

kabla au tarehe 15 ya mwezi unaofuata. 

b) Taarifa ya nusu mwaka inatakiwa kuandaliwa na kuwasilishwa Makao makuu 

kabla au tarehe 15 ya mwezi unaofuata. 

c) Taarifa ya mwaka inatakiwa kuandaliwa na kuwasilishwa Makao makuu kabla au 

tarehe 15 Julai. 

4.1.2 Uandaaji wa Taarifa ya Fedha Makao Makuu 
 

a) Taarifa ya robo mwaka inatakiwa kuandaliwa na kukamilishwa kabla au tarehe 

15 ya mwezi unaofuata. 

b) Taarifa ya nusu mwaka inatakiwa kuandaliwa na kukamilishwa kabla au tarehe 

15 ya mwezi unaofuata. 

c) Taarifa ya majumuisho ya Hesabu za Wakala za nusu mwaka za Wakala 

inatakiwa kuandaliwa na kukamilishwa Kabla au tarehe 28 Februari. 

d) Taarifa ya mwaka inatakiwa kuandaliwa na kukamilishwa kabla au tarehe 30 

Julai. 

e) Taarifa ya majumuisho ya Hesabu za Wakala inatakiwa kuandaliwa na 

kukamilishwa Kabla au tarehe 30 Agosti. 

f) Rasimu ya taarifa ya fedha ya Wakala inatakiwa kuwasilishwa kwa Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu wa Ndani (Chief Internal Auditor) kabla au tarehe 05 

Septemba. 
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g) Rasimu ya taarifa ya fedha ya Wakala inatakiwa kuwasilishwa katika kikao cha 

Menejimenti kabla au tarehe 10 Septemba. 

h) Rasimu ya taarifa ya fedha ya Wakala inatakiwa kuwasilishwa katika kikao cha 

kamati ya Ukaguzi kabla au tarehe 15 Septemba. 

i) Rasimu ya taarifa ya fedha ya Wakala inatakiwa kuwasilishwa katika kikao cha 

MAB kabla au tarehe 20 Septemba. 

j) Rasimu ya taarifa ya fedha ya Wakala inatakiwa kuwasilishwa kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kabla au tarehe 30 Septemba 

nakala kwa Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango na Katibu Mkuu Wizara 

ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi). 

 

4.2 UANDAAJI WA MALIPO 
 

     Malipo yatafanyika kwa kuzingatia mambo yafuatayo: - 
 

a) Kwa kufuata Sheria ya Fedha, Sheria ya Ununuzi, Kanuni na miongozo 

mbalimbali inayotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango. 

b) Uandaaji wa malipo uzingatie kibali cha maombi (Expenditure Authority). 

c) Malipo yote lazima yawe na viambatisho husika kama Dokezo la maombi, Hati ya 

Madai, Mkataba wa Ununuzi, taarifa ya kamati ya mapokezi ya mali, Hati ya kazi 

iliyofanyika kwa kazi za mkataba, Fomu za malipo ya safari, Fomu ya masaa ya 

ziada na Fomu ya masurufu, na Fomu nyingine zinazotumika na Wakala. 

d) Nyaraka za malipo zitahifadhiwa kwa kutumia mfumo wa MUSE, Mfumo wa 

Madeni na Mfumo wa e-office. 

e) Baada ya malipo kukamilika hati za malipo zichapishwe na kusainiwa na maofisa 

husika na kuhifadhiwa kwenye majalada (batches) ndani ya chumba maalum. 

Hati za malipo pamoja na viambatishi vyake vigongwe muhuri wa ‘PAID’ ili 

kuepuka uwezekano wa nyaraka zilizokwisha lipwa kutumika zaidi ya mara moja. 

f) Malipo yanayozidi kiwango cha shilingi milioni ishirini (Tshs. 20,000,000/=) 

yanatakiwa kupata kibali cha kukasimishwa kufanya malipo hayo ambacho 

kitatolewa na Mtendaji Mkuu kwa muda usiozidi miezi mitatu. Wiki moja kabla ya 

miezi 3 kuisha Meneja aliyepewa kibali atawasilisha taarifa ya malipo yote 

yaliyozidi shilingi milioni ishirini aliyofanya katika kipindi hicho kwa Meneja wa 

Uhasibu na Fedha kufanyiwa uhakiki na kumshauri Mtendaji Mkuu. 

g) Malipo yote yanapaswa kufanyiwa ukaguzi wa awali ili kuhakikisha malipo 

yanakidhi vigezo, masharti na miongozo ya fedha (Pre-Audit/ Examination). 

h) Wazabuni wanatakiwa kuwasilisha stakabadhi za EFD wakati wanapolipwa na hii 

ni baada ya kuwa na uhakika wa uwepo wa fedha na siyo vinginevyo. 
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i) Wakala hautafanya biashara na Mzabuni ambaye hajasajiliwa katika Kodi ya 

ongezoko la thamani (VAT). 

j) Hakuna malipo ya wazabuni yatakayofanyika bila ya kulipa kodi ya zuio 

(Withholding Tax). 

k) Malipo ya mishahara (take home) yatalipwa baada ya malipo ya makato ya 

msingi (PSSSF, NHIF, PAYE) nk. 

l) ‘Payment Generation’ kwa malipo ya siku yatafanyika mara mbili, generation ya 

kwanza itafanyika hadi saa 4:00 asubuhi na ya pili itafanyika hadi saa 8:00 

Mchana. 

m) Kwa msisitizo Mameneja, Wahasibu na Wagavi mnatakiwa kutumia “Token” zenu 

wenyewe bila kukaimisha ili kuepuka kupitisha malipo katika mfumo bila kuwa na 

idhini ya afisa mwenye dhamana. 

n) Kwa kuwa malipo yote ya “Accruel Voucher” yanafanyiwa ukaguzi mara mbili 

katika mfumo wa MUSE, hakikisha ufuatiliaji wa karibu unafanyika ili malipo 

yafanyike kwa wakati. 

o) Kituo kinatakiwa kifanye ukaguzi wa awali (Pre-Audit) wa malipo yake, ili 

kuepuka mapungufu yanayosababisha malipo kurudishwa wakati wa 

“Examination” inayofanyika Makao Makuu. 

p) Mkoa/ Kituo kabla ya kufanya malipo kihakikishe kina “Fund balance” katika 

“Cash book” kwa kuwa haitakiwi kufanya malipo katika mfumo kama “Cash book” 

haina salio. 

q) Kwa kuzingatia matakwa ya mfumo wa MUSE malipo yanayo husisha walipwaji 

zaidi ya kumi yatalipwa kwa njia ya” bulk” (Bulk Payment). 

 

4.3 TARATIBU ZA KUANDAA HATI ZA MADAI 
 

Ili kuandaa hati za madai Mhasibu atahitaji kuwa na nyaraka zifuatazo: - 

a) Barua ya maombi ya kukaguliwa gari/mitambo/kazi za umeme. 

b) Ripoti ya ukaguzi wa kazi husika. 

c) Uthibitisho wa mteja kutodaiwa au kuwa na deni himilivu. 

d) Barua ya mteja au Generated L.P.O ya kuruhusu matengenezo kuendelea. 

e) Hati ya kukamilisha matengenezo (certificate of completion) ambayo itasainiwa 

na pande zote mbili yaani mwakilishi wa mteja na Mwakilishi wa TEMESA. 

f) “job card” ambayo inaainisha gharama za matengenezo ya gari/mitambo pamoja 

na mzabuni aliyehusika kuleta vipuri. 
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4.3.1 Utoaji Namba ya Kumbukumbu 
 

a) Baada ya hati ya madai kuandaliwa, mteja atapatiwa namba ya kumbukumbu 

(control number) ambayo itamsadia kulipa na itadumu ndani muda wa miezi 

mitatu (siku 90) kabla muda wake kuisha. 

b) Baada ya namba ya kumbukumbu kuisha muda wake, Mhasibu wa kituo 

atarefusha muda wa kumbukumbu namba hiyo na kumjulisha mteja kwa 

maandishi akimkumbusha kufanya malipo husika. 

 

4.4 UANDAAJI WA TAARIFA ZA USULUHISHI WA KIBENKI 
 

a) Wahasibu wa mikoa/Vituo wanapaswa kuandaa usuluhishi wa kifedha kwa 

kupitia mapato na matumizi (Memorundam Cash book) yaliyofanyika katika kituo 

husika kila siku, endapo watabaini kasoro zozote watamjulisha kwa maandishi 

Meneja wa Mkoa na Meneja wa Uhasibu na Fedha. 

b) Taarifa ya usuluhishi ya ujumla ya kibenki itaandaliwa Makao Makuu, na 

kuwasilishwa kwa Mtendaji Mkuu kila ifikapo tarehe 15 ya mwezi unaofuata. 

 
4.5 UWASILISHAJI WA TAARIFA ZA KODI  

 

Wakala ukiwa ni taasisi inayofanya ununuzi na mauzo inatakiwa kufanya 

marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT Filling Return) kila mwezi kama 

inavyoelekezwa na sheria ya kodi ya ongezeko la thamani kifungu 66(1) A. Hivyo 

kutokana na matakwa ya kisheria Mhasibu wa kituo anatakiwa kufanya 

yafuatayo: - 

a) Kuhakikisha kodi zinawasilishwa kutoka vituoni/mikoni kwa kufuata miongozo 

iliyoelekezwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kila ifikapo au kabla 

tarehe 10 ya mwezi unaofuata. 

b) Kuhakikisha utoaji wa risiti za EFD unakuwa ni wa gharama halisi na kama 

umelipa zaidi au tofauti toa taarifa makao makuu. 

c) Majumuhisho ya uwasilishaji wa taarifa ya kodi itafanyika Makao Makuu na 

kuwasilishwa katika mamlaka husika kila ifikapo tarehe 15 ya kila mwezi. 
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4.6 UWASILISHAJI WA MAKATO MBALIMBALI 
 

4.6.1 Mifuko ya kijamii (PSSSF, NHIF, PAYE & WFC) 

Kutokana na matakwa ya kisheria kumekuwa na makato mbali mbali 

yanayokatwa kutoka kwenye mishahara ya watumishi wa kudumu pamoja na 

mikataba. Hivyo basi Wahasibu Makao Makuu na vituo vyote wanapaswa 

kuwasilisha makato ya lazima kwa watumishi wa Mkataba katika Mamlaka 

husika pindi au sambamba na mishahara inapolipwa. 

 

4.6.2 Kodi ya Zuio (Withholding Tax) 

Kodi ya zuio ni kodi inayo katwa kutokana na kulipwa kwa mzabuni aliye tupatia 

huduma (service 5%) /vipuri (goods 2%) katika ofisi yetu kama sheria ya kodi 

ilivyo ainisha. Kodi ya zuio iwasilishwe mamlaka husika sambamba na malipo ya 

mzaburi anapolipwa. Malipo ya kodi ya zuio yanalipwa kupitia mfumo wa 

mamlaka ya mapato (TRA). 
 

 

4.7 TAARIFA ZA MADENI  
 

4.7.1 Madeni tunayodai (Debtors) 

Taarifa ya madeni inatakiwa kuandaliwa pindi mteja anapopata huduma 

zitolewazo na ofisi za TEMESA. Wahasibu wa Vituo/Mikoa inasisitizwa 

kuandaa taarifa ya madeni kwa mfumo unaofanana ili kuwezesha uandaaji wa 

taarifa ya majumuisho kwa urahisi. Aidha nyaraka zinazotakiwa kwa madeni 

tunayodai ni kama ifuatavyo: - 

a) Barua ya Mteja ya kuomba huduma au “Generated LPO”. 

b) Hati ya kukamilisha matengenezo/huduma (Certificate of Completion) 

iliyosainiwa na pande zote mbili. 

c) Debit advice 

d) Job card 

e) Hati ya madai (Tax Invoice). 

 

4.7.2 Madeni tunayodaiwa (Creditors)  
 

Taarifa ya madeni tunayodaiwa inatakiwa kuandaliwa pindi mzabuni 

anapotupatia huduma au bidhaa katika ofisi za TEMESA. Maafisa Ugavi wa 

Vituo/mikoa wanatakiwa kuandaa taarifa ya madeni kwa mfumo unaofanana ili 

kurahisisha uandaaji wa taarifa ya majumuisho. Aidha, nyaraka zinazotakiwa 

kwa madeni tunayodaiwa ni kama zifuatavyo: 
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a) Mkataba wa ununuzi. 

b) LPO inayotokana na mfumo wa MUSE. 

c) Hati ya mapokezi (Delivery Note). 

d) Taarifa ya kamati ya Ukaguzi na mapokezi (Receiving and Inspection 

Committee Report). 

e) “Goods Acceptance Certificate. 

f) Hati ya kazi iliyifanyika (Interim certificate) 

g) Hati ya madai (Tax invoice) inayotolewa na mzabuni 

 

4.7.3 Ufutaji wa Taarifa za Madeni 

Baada ya deni kulipwa Mhasibu wa Kituo anapaswa kufuta deni hilo kutoka 

kwenye taarifa za Wakala katika kituo husika ili kubaki na rekodi sahihi za 

madeni. 
 

Wakala umeanzisha mfumo wa kurekodi madeni yake ili kujihakikishia taarifa 

sahihi za madeni. Zoezi la kuingiza taarifa za madeni katika mfumo 

linaendelea na vituo vinasisitizwa kulipa zoezi hili kipaumbele. 

 

4.7.4 Ulipaji Madeni yaliyovuka Mwaka 

Madeni ya wazabuni yaliyovuka mwaka wa fedha ambayo yako kwenye taarifa 

ya fedha yatalipwa kama “Suppliers Debts” yakiambatishwa na “Job cards”,” 

Bill No” na “Control Number” husika ya malipo hayo. Aidha madeni ya 

watumishi yaliyovuka mwaka yatalipwa kama “Staff Debts”. 

 

4.8 MAOMBI YA FEDHA ZA KUENDESHA VITUO 
 

Kituo kinawajibika kuandaa maombi ya fedha kwa ajili ya kuwalipa wazabuni na 

uendeshaji wa shughuli za kituo. Maombi haya yataandaliwa na Mhasibu wa 

kituo na kusainiwa kwa pamoja na Meneja wa Kituo au mtumishi anayekaimu 

kama mmojawapo hayupo ofisini.  

a) Maombi ya fedha yanatakiwa kuandaliwa tarehe 16 kwa makusanyo ya kipindi 

cha kuanzia tarehe 1-15, na tarehe 01 kwa makusanyo ya kipindi kuanzia tarehe 

16-31. Maombi yaliyoandaliwa tarehe 16 yamfikie Meneja wa Uhasibu na Fedha 

kabla ya tarehe 19 ili malipo yafanyike kabla ya tarehe 25 ya mwezi huo. Maombi 

yaliyoandaliwa tarehe 01 yamfikie Meneja wa Uhasibu na Fedha kabla ya tarehe 

04 ili malipo yafanyike kabla ya tarehe 10 ya mwezi huo. 

b) Maombi yanatakiwa kuwa na “Expenditure Authority” inayoonesha mchanganuo 

wa matumizi na orodha ya wazubuni wanaokusudiwa kulipwa inayoainisha 
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namba na tarehe ya LPO, na/au namba na tarehe ya Tax Invoice, na tarehe ya 

delivery note.  

c) Maombi yote yanatakiwa yaonyeshe taarifa zifuatazo: - 

i. Bajeti ya Mkoa/ Kituo. 

ii. “Activity”. 

iii. Kifungu husika (GFS Code). 

iv. Idara. 

v. Kiasi kinachoombwa. 

 

d) Wakala utahakikisha mzabuni analipwa kwa fedha zilizolipwa na mshitiri 

aliyehudumiwa kwa vifaa vya mzabuni huyo. Aidha, Wazabuni waliohudumia 

Wakala watalipwa kadiri Wakala utakapopata fedha. Ni muhimu kwa Wakala 

kujiepusha na utengenezaji wa madeni usiokuwa wa lazima na kufanya jitihada 

za makusudi kulipa madeni kwa wakati. 
 

e) Fedha zote zilizoombwa Makao Makuu kwa kutumia Expenditure Authority 

zitawekwa kwenye vifungu husika kutokea makao makuu,  
 

f) Mameneja na Wahasibu wa vituo hawatakuwa na uwezo(Authority) wa 

kubadilisha matumizi katika vifungu husika. 
 

g) Meneja wa Mkoa/Kituo atakayehitaji kufanya mabadiliko ya matumizi ya vifungu 

vyake, atatakiwa kuomba kibali kwa Mtendaji Mkuu akibainisha sababu za 

kubadilisha matumizi hayo. 
 

h) Maombi mapya yataidhinishwa pindi Mkoa / Kituo kitakapokuwa kimefanya 

malipo yote ya awali kwa fedha zilizorejeshwa kupitia vibali vya nyuma. 

 

4.9 USIMAMIZI WA MAPATO 
 

Wakala unapaswa kutumia mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji wa mapato na 

ulipaji Serikalini kama sheria ya fedha za umma na kanuni zake zinavyoelekeza.  

Kwa msingi huu Wakala utatumia mfumo wa MUSE katika ukusanyaji wa mapato 

ya Serikali. Mameneja wa vituo wanaelekezwa kuzingatia mambo yafuatayo: - 

a) Kufuatilia kwa karibu vyanzo vya mapato kwa kuhakikisha kunakuwa na 

nyaraka sahihi zinazo thibitisha uwepo wa deni. 

b) Kuunda kamati ya kufuatilia madeni na kutoa taarifa kwa Mtendaji Mkuu kila 

baada ya robo mwaka ya mwaka wa fedha husika.  

c) Taarifa za madeni (tunayodai na kudaiwa) zinaingizwa katika mfumo wa 

madeni kila siku ili kuhakikisha taarifa ya madeni inakuwa sahihi muda wote. 
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d) Huduma ikishatolewa kwa mteja na certificate of completion kusainiwa ndipo 

mapato yatatambuliwa na kuingizwa katika taarifa ya mapato ya kituo. 

(Accrual concept). 

e) Mteja anapewa certificate of completion na bili yake kwa pamoja. Hivyo mteja 

atakabidhiwa nyaraka hizi mbili na Mhasibu wa kituo. 

f) Mapato yanayotokana na makusanyo ya pesa taslimu yanatakiwa 

kuwasilishwa benki siku hiyo hiyo yakiwa kamilifu (Intact) na endapo 

makusanyo yatafanyika siku ya sikuu ambapo benki zimefungwa, fedha 

zipelekwe benki siku ya kazi inayofuata bila kuchelewa (promptly). 

g) Hairuhusiwa kwa kituo kutumia fedha iliyokusanywa kabla ya kuwekwa benki 

bila idhini ya Mtendaji Mkuu. 
 

 

4.10 HOJA ZA UKAGUZI 
 

Kitengo cha Uhasibu na Fedha kinatakiwa kuratibu uandaaji wa majibu ya hoja 

za wakaguzi wa ndani na wakaguzi wa nje isipokuwa hoja za wakaguzi wa 

Mamlaka ya Usimamizi wa Ununuzi wa Umma (PPRA) kama ifuatavyo: - 

a) Kuratibu upatikanaji wa majibu ya hoja za Mikoa/Vituo na Makao Makuu. 

b) Kuwasilisha majibu katika vikao vya menejimenti kwa ajili ya mapitio na 

marekebisho ya majibu. 

c) Kukusanya nyaraka mbalimbali zinazothibitisha majibu ya hoja yatolewayo 

Mikoani/Vituoni na Makao Makuu. 

d) Kuandaa taarifa ya majibu ya hoja na kuiwasilisha kwa Wakaguzi (Mkaguzi 

wa Kaguzi maalum, Mkaguzi wa Ndani na Mkaguzi wa Nje (CAG). 

 

4.11 USIMAMIZI WA FEDHA ZA MASURUFU (STANDING IMPREST) 
 

Ili kuhakikisha utekelezaji wa majukumu unaendelea bila kukwama, Wakala 

umejiwekea utaratibu wa kuwa na fedha za masurufu (imprest). Fedha hizi 

zinalenga kukabili dharura za kiutendaji katika uendeshaji wa vivuko na 

shughuli za Wakala kwa ujumla kupitia makao Makuu. Matumizi ya fedha za 

masurufu yatafuata sheria ya fedha, sheria ya manunuzi, kanuni na miongozo 

mbalimbali inayotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango.  

 
4.11.1    Fedha za Masurufu – Ofisi za Vivuko za Kanda 
 

Wakala umeanzisha ofisi za kanda ya Magharibi na kanda ya Mashariki na 

Kusini ili kuimarisha usimamizi wa vivuko katika maeneo hayo. Kwa kuzingatia 

mazingira ya uendeshaji na hali ya vivuko Wakala umetenga kiasi cha shilingi 

milioni tano (Tshs. 5,000,000/=) kutumika kama masurufu kwa kila kanda. Ili 
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kuhakikisha fedha za masurufu zinatumika kwa uwajibikaji na tija mambo 

yafuatayo lazima yazingatiwe: - 

 

a) Watiasaini (signatories) wa ofisi za vivuko za kanda watawezeshwa kutoa 

fedha (withdrawing) kutoka katika akaunti ya Wakala ya masurufu jumla ya 

kiasi kisichozidi Tshs. 5,000,000/= kama fedha za kuanzia (seed capital). 

b) Kiasi hiki cha fedha kitatunzwa katika kasiki chini ya uangalizi wa Meneja wa 

Kanda na Mhasibu. 

c) Fedha za masurufu katika ofisi za kanda zitatumika kwa matumizi ya dharura 

yanazohusiana na uendeshaji wa vivuko tu. 

d) Baada ya kutumia kwa fedha ya Masurufu Mhasibu wa Kanda atahakikisha 

matumizi hayo yanarasimishwa na kuombewa fedha katika mgao unaofuata 

na fedha hizo zitakaporudishwa zitatumika kurudisha (reimburse) sehemu ya 

fedha za Masurufu iliyotumika awali ili wakati wote kituo kiwe na Fedha za 

Masurufu kuweza kukabiliana na dharura. 

e) Mhasibu wa Kanda atatunza daftari la taarifa za matumizi ya fedha za 

Masurufu kwa ajili ya kumbukumbu na ukaguzi. 

f)    Mkaguzi Mkuu wa ndani, Mkurugenzi wa Huduma Saidizi au Meneja wa 

Uhasibu na Fedha anaweza kufanya ukaguzi wa kusitukiza wakati wowote 

kujiridhisha na mwenendo wa matumizi ya fedha za Masurufu. 

 

4.11.2    Fedha za Masurufu – Makao Makuu 
 

4.12  

 

Makao Makuu ya Wakala yataendelea kuwa na fedha za masurufu kwa 

kiwango cha kati ya Tshs. 30,000,000/= hadi Tshs. 40,000,000/= ili 

kukabiliana na dharura za kiutendaji za Makao Makuu na mikoa pale 

inapolazimu. 

Ili kuhakikisha fedha za masurufu zinatumika kwa uwajibikaji na tija mambo 

yafuatayo lazima yazingatiwe: - 

a) Fedha ya masurufu aliyopewa mtumishi ni lazima irudishwe (retirement) 

ndani ya siku 14 tangu ilipochukuliwa. 

b) Meneja wa Uhasibu na Fedha atawasilisha kwa Mtendaji Mkuu taarifa ya 

akaunti (bank statement) ya akaunti ya fedha za masurufu ifikapo tarehe 

tano ya kila mwezi pamoja na taarifa ya matumizi ya fedha iliyotolewa benki. 


